หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนให้ทำ presentation งานแต่ง แต่ว่า......  (อ่าน 9010 ครั้ง)
  คือ เพือนกำลังจะแต่งงาน  แล้วเพือนอยากให้ผม ทำ presentation

แต่ความสามารถที่มมี มีแต่ โฟโต้ชอป และ ไอเดียเท่านั้น  และวาดการ์ตุนเก่ง  แค่นั้น

เวกัส7 เล่นเป็น

แฟลชไม่เป็น

ไอเดียในตอนแรก คือ คงจะวาดเป็นเหมือนนิทาน ภาพ แล้วไปอัดเสียงดีๆ เล่าเป็นนิทาน
 ( มันก็จะไม่ยาก เพราะใช้พวก pro showpro เรียงสไลด์ ใส่ fade )

แต่ผมชอบลูกเล่นนนี้มากๆเลย เลยอยากมีคำถามว่า

http://www.youtube.com/watch?v=6q5CHw-2uvQ   ( แปะไม่เป็น) อ๊าย อ๊าง~ อ๊าง~ อ๊าง~ อ๊าง~
ในวีดีโอนี้ ที่เป้น พรีเซนเทชั่นเนี่ย   ในนาที่ ที่ 0.41  - 1.15

เนี่ยอันนี้ ใช้อาฟเตอร์เอฟเฟค ใช่ไหมครับ

ถ้ามันใช่จะลองทำ  เพราะถ้ามี โมชั่นเคลื่อนๆแบบนี้ งานน่าจะดูดี ขึ้น

ครับ วานถาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธ.ค. 2008, 23:19 น. โดย tommyrnb » บันทึกการเข้า
เท่าที่เห็นมีการซ้อนเลเยอร์มากกว่า 1 ก็น่าจะใช่ครับ (ใช้ไม่เป็นเหมือนกัน)
แต่ถ้าแค่เลเยอร์เดียวแต่ซูมเข้าออกนุ่มๆ นี่ Picasa ก็ทำได้ครับ

(เชียร์ให้ใช้ Picasa เพราะมันสร้างคลิป+เพลงได้เลย ตามที่ต้องการ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่แอนนี่  ทันใจมากๆ

Picasa หรอครับ ครั บเดี๋ยวขอไปลอง

ไปลองมาแล้ว เห้น pan and zoom แล้วครับ แต่......ซ่้่อนเลเยอร์ มันทำได้ไหมครับ

ลืมดูพี่แอนตอบ กรี้ดดด   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธ.ค. 2008, 23:36 น. โดย tommyrnb » บันทึกการเข้า
ไม่รู้ว่าใช้ อาฟเตอร์เอฟเฟค รึเปล่า แต่โปรแกรมนี้ทำได้ค่ะ พรีเมี่ยร์ก็ทำได้ค่ะ  ยิ้มน่ารัก

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
พรีเมียร์สิ ง่ายพอๆกับ word (ตอนทำ mailing list)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ใช้ได้ทั้ง 2โปรแกรมครับ

ถ้าเป็น after ก็ใช้การซ้อนเลเยอร์แล้วก็ดึงปรับ Position เอา แล้วก็ปรับ Transparent หรือชื่ออะไรซักอย่างนี่แหละครับที่จำทำให้ภาพมันโปร่ง

ถ้าใช้flash เป็นมาก่อนก็ไม่ยากครับ

ถ้าเป็น Premier ไม่ค่อยแม่น แต่ปรับเลื่อนตำแหน่งเอาได้บนtimeline กับใช้ filter fide in กับ fide out

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย
ไหว้

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
พรีเมียร์มี video 1 2 3 4.... ทำงานแบบ layer ได้ครับ

ในบางภาพเป็น 2 layer ใช้ Zoom นิ่มๆ แล้ว สลับกัน (แล้วค่อย fade)
มีคำสั่ง motion ครับ ยังไม่ต้องใช่ effect อื่นๆ ก็สามารถ zoom ภาพ fade ภาพได้แล้ว
คลิกที่ effect control. ดูครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ขอบคุณครับ

แบบว่า   ยังไม่เป็นเลย 3 เดือน ซื้อหนังสือมาอ่าน จะทันไหม ครับ   (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)
ลอง ProShow ดูครับ
ใช้ง่ายมากๆ แต่ก็ออกมาดูโปรดี
เป็นโปรแกรมอะไรอย่างไงเหรอครับ  งง

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
http://www.photodex.com/products/proshowgold

โปรแกรมตัดต่อ ทำ slide show,  vdo presentation
import ได้ทั้งภาพนิ่งและ vdo
ใช้ง่ายครับ ลากๆไปมาไปมา เหมือนๆ power point
export ได้หลาย format หรือให้ออกมาเป็น dvd เลยก็ได้ครับ

เคยใช้เมื่อนานมากแล้วครับ ใช้ทำซีดีรุ่นใช้ง่าย มันส์มาก

ถ้าจำไม่ผิดเวลาถ้าเราไม่ใส่ยาแก้ไอ มันจะขึ้นbannerของมันกลางจอเรานะครับ

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
ขอบคุฯครับ  prosho gold  เล่นเป็นแล้วละครับ

มันเล่นกะlayer ได้ด้สวยนะ เปเนลูกเล่นใหม่ ผมโหลด tutorial  มา

เด้วขอลองฝึกก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.พ. 2009, 13:30 น. โดย tommyrnb » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]