หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ...วันนี้ แมวผมถูกรถชนครับ  (อ่าน 9600 ครั้ง)
จากที่เคยเล่าเรื่องแมวให้เพื่อนๆ ฟังในกระทู้ย้อนหลัง http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,14608.0.html

คือผมมีแมวอยู่ 3 ตัว เป็นแมวธรรมดาๆ สีดำ ตั้งชื่อง่ายๆ เรียงกันไปว่า เล็ก กลาง แล้วก็ใหญ่

...จากที่เล็กได้ป่วยจนตาปิดไปในครั้งที่แล้ว หลังจากวันนั้น แมวทั้ง 3 ตัวก็หายดี ผมก็ดูแลมันด้วยความรักครับ

...แต่มาวันนี้ หลังจากที่กลับมาถึงบ้าน แม่บอกว่า แมวตัวกลาง ได้ถูกรถชนตายไปเสียแล้ว เหตุเกิดจากที่แม่ผมไปนั่งคุยกับเพื่อนบ้านฝั่งตรงข้าม แล้วเจ้าแมวคงวิ่งไปในขณะที่รถผ่านมาพอดีครับ

...แม่บอกว่ารถขับมาเร็ว แมวแม่ก็ห้ามมันไว้ไม่ทัน

...ตอนนี้มันมันก็ตายไปแล้วครับ ผมเสียใจมาก ร้องไห้อยู่ด้วยตอนนี้

ชอบเข้ามาอ่านบ่อยๆ ครับ แต่ไม่ค่อยได้โพสเลย
เสียใจด้วยนะครับ  ไหว้

where there's a will there's a way
มานั่งนึกถึงมันย้อนหลังแล้วยิ่งเสียใจครับ

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมตื่นตอนเกือบเที่ยง ลงไปดื่มน้ำแล้วก็เล่นกับแมวตามปกติ

แม่ผมบอกว่า เจ้ากลาง(ที่วันนี้ถูกรถชน) เป็นอะไรไปไม่รู้ นอนนิ่ง แล้วก็มีอาการอ๊วกไปด้วยในตอนเช้า

ผม ล้างหน้า แปรงฟัน รีบพามันไปหาหมอร้านประจำ หมอบอกว่าต้องดูอาการ อาจจะเป็นได้หลายอย่าง หมอให้น้ำเกลือมัน แล้วก็ให้ฝากไว้ที่โรงพยาบาลครับ ผมก็ OK

ตอนเย็นแวะไปเยี่ยมเจ้ากลางอีกรอบ แล้วก็บอกหมอว่าพ่อผมให้ยาพาราเซตามอลมันไปด้วยครับ เพื่อนๆที่เลี้ยงแมวครับ แมวกินยาพาราไม่ได้นะครับ หมอบอกผม

พอรู้สาเหตุแล้ว หมอก็รีบให้ยาถอนพิษทันทีครับ บอกว่าอยาตัวนี้ต้องให้มันผ่านทางสายน้ำเกลือทุก 4 ชม.
แล้วผมก็กลับบ้านไป ในใจก็เป็นห่วงมันมาก แต่ถ้ารู้สาเหตุแล้ว หมอคงช่วยมันได้

วันจันทร์ผมไปทำงาน แล้วก็โทรไปถามอาการ หมอบอกว่ามันอาการดีขึ้น วันนี้คงกลับบ้านได้แล้ว

ตอนเย็นผมก็ไปรับมันกลับบ้านมาด้วยความดีใจ จ่ายค่ารักษาให้หมอไป แพงกว่าที่ผมเคยจ่ายให้ตัวเองมากนัก

ผมได้เล่นกับมันอยู่ 2 วัน จนมาวันนี้มันก็ได้จากผมไปตลอดกาล

ชอบเข้ามาอ่านบ่อยๆ ครับ แต่ไม่ค่อยได้โพสเลย
เรื่องอุบัติเหตุนี่ ไม่มีใครควบคุมันได้เลยนะครับ ผมเองก็เคยประสบกับอุบัติเหตุทางมอเตอร์ไซด์มาหนักๆ 4 ครั้งครับ

3 ครั้งแรกเป็นการขับด้วยความเร็วแล้วก็คว่ำไปเอง ไปชนเค้ามั่ง ไม่โทษใครเลยครับ

แต่ครั้งที่ 4 นี่ผมกำลังพาพ่อไปรับยาที่อนามัยตามปกติ ผมขับรถด้วยความระมัดระวังมาก ชิดซ้ายตลอด แต่พอถึงป้ายรถเมล์ รถกระป๋อง หรือ ซูบารุ ก็พุ่งมาจากไหนไม่รู้มาชนผมกับพ่อ

ผมไม่เป็นอะไรมากครับ แต่พอผม อายุมากแล้ว เกิดบอดแผลที่ขา ครั้งนั้นผมไม่เข้าใจเลยว่าทำไม ทั้งๆที่เราก็ระวังขนาดนี้แล้ว

ผมเห็เด็กวัยรุ่น ขับรถน่ากลัว ยกล้อ แซงซ้าย แซงขวา แต่ก็ไม่เคยเห็น มันล้มกับตาเลยสักครั้ง นี่หรือเปล่าที่เรียกว่ามันควบคุมไม่ได้

ปล. เจ้าแมวของผมก็เหมือนกัน หายจากการป่วยแล้วแท้ๆ กลับมาโดนรถชนอีก... ไม่มีอะไรแน่นอนจริงๆ

เสียใจด้วยนะคะ เขาไปสบายแล้วล่ะ

เรื่องยาพาราเซตามอลนั่นเหมือนยาพิษสำหรับสัตว์น่ะค่ะ
จริงอยู่ที่เวลารักษาสัตว์ ยาที่ใช้บางครั้งก็ใช้ยาของคน
แต่ยาที่ใช้บางอย่างก็ใช้กับสัตว์ไม่ได้นะคะ
อย่าลืมบอกคุณพ่อคุณแม่ด้วย

เจ้าแมวเหมียวที่เหลือเวลาเขาป่วยก็ควรพาไปพบสัตวแพทย์นะคะ
อย่าเพิ่งให้ยาเองจะดีกว่าค่ะ

และก็เรื่องอุบัติเหตุทางรถยนต์นี่
ถ้าเป็นไปได้ควรเลี้ยงเอาไว้ในบ้านอ่ะค่ะ
ถ้าเกิดปล่อยออกมาโอกาสที่จะเจออุบัติเหตุก็มีสูงมาก
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับอุปนิสัยของสัตว์ด้วยนะ

อย่างแมวที่บ้านที่กวางเลี้ยงอยู่
เมื่อก่อนเคยเอามาเลี้ยงคู่กัน 2 ตัว ตัวผู้กับตัวเมีย
ตอนนั้นเอามาอายุก็ประมาณ 4-5 เดือน
ก็เลี้ยงแบบตอนเช้าก็จะปล่อยเขาวิ่งเล่นในซอยบ้าน
พอตอนบ่ายแม่ก็จะเรียกเข้าบ้าน ให้เล่นในบ้านแทน

ตัวเมียเนี่ยจะไฮเปอร์มาก ชอบวิ่งตัดหน้ารถ ปีนต้นไม้ เหมือนเด็กผู้หญิงแก่น ๆ ซน ๆ
ตัวผู้เค้าจะเงียบ ๆ ชอบหลับ ไม่ค่อยออกนอกบ้าน
จะนั่ง ๆ นอน ๆ อยู่ใต้ต้นไม้บริเวณบ้านไม่ค่อยออกไปข้างนอก

และอุบัติเหตุทางรถก็เอาชีวิตน้องแมวตัวเมียไป ก็เพราะนิสัยชอบวิ่งตัดหน้ารถของเจ้าหล่อนนั่นล่ะ
 เศร้า สงสารน้องเหมียว
เสียใจด้วยค่า
ขอไม่อ่านนะคะ  แค่เห็นหัวข้อแล้วมันหดหู่อ่ะ   ฮือๆ~

เลวยั้นเงา
เสียใจด้วยครับ
แมวที่บ้านนี่สิ่งสำคัญที่จำเป็นต้องสอนให้มันรู้
ก็คือการข้ามถนน การรู้จักรถยนต์นี่แหละครับ

(ตอนนี้ถ้าขับรถเข้ามาในซอยแล้วไอ้เหมียวเห็น มันจำได้นะว่ารถเจ้าของมัน ไม่รู้มันอ่านทะเบียนออกหรือดูรุ่นรถเอา)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เสียใจด้วยครับ  เศร้า

เศร้า  ฮือๆ~

เสียใจด้วยนะคะ  ไหว้
ถือว่ามันไปสบายแล้วนะ  ฮือๆ~

Las Noches Rubicundior
 ไหว้ อีกสองตัวก็ให้โตมาอย่างแข็งแรงแล้วกันครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)

คงถึงคราวแล้วล่ะครับ จริงๆเค้าอาจจะไปตั้งแต่แรกแล้วก็ได้  ไหว้

คิดซะว่า เค้าใช้กรรมหมดแล้วล่ะ ชาติหน้าอาจเกิดเป็นคนก็ได้

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
 ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

ไอ้หนูเหมียวลูกเอ๊ย

ไปสบายๆนะลูกนะ

ยาพารานี่ห้ามเลยให้แมวกินไม่ได้เลย

เศร้า ฮือๆ~

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
 ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

ทุกวันนี้ไม่ค่อยอยากเลี้ยงอะไร เพราะไม่ชอบเวลาที่มันต้องตายนี่แหละ
เลยแถเล่นของคนอื่นเอา  อ๊าง~

เล่นนานไม่ได้ด้วยนะ เดี๋ยวผูกพันกันไปใหญ่อีก ไม่ล่ะ

ไปดีนะน้องเหมียว ไหว้
เสียใจด้วยอีกครั้งครับ

DiggityDaw aka วัวโหดด
ที่ตายไปแล้วก็ตายไปครับ ต้องทำใจ

ทีนี้ก็ต้องดูแลสองตัวที่เหลือให้ดีล่ะครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
หน้า: [1] 2