หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการตั้งราคา...  (อ่าน 5557 ครั้ง)
จำได้ลางๆว่าเคยมีประทู้คล้ายๆกัน แต่หาไม่เจอ ขอตั้งใหม่แล้วกันนะคะ ไหว้

คือ.. มีคนจะมาจ้างทำ animation งานแต่งงานค่ะ ความยาว 1-2 นาที
แล้วก็เกิดปัญหาขึ้นค่ะ.. ไม่ใช่ทำไม่ได้นะคะ แต่ตั้งราคาไม่เป็น (เหงื่อแตกพลั่ก)

แล้วก็เป็นแบบนี้(ตั้งราคาไม่ถูก)มาหลายงานมากๆ
ทั้งงานภาพประกอบ ออกแบบเวป motion ฯลฯ
(ที่ผ่านมาทำงานฟรีเกือบตลอด เลยไม่รู้เรตงาน)

เลยสงสัยว่างานพวกนี้ตั้งราคากันยังไง แล้วเอาอะไรเป็นเกณฑ์บ้างค่ะ

ยังไงรบกวนเพื่อนๆพี่ๆให้คำปรึกษาหน่อยนะคะ  ยิ้มน่ารัก

อันบัน ♥
5000  เจ๋ง

กาก
 :25:ตั้ง 5000

ตัวคนเดียว :]
เอาอย่างงี้ครับ  ผมให้หลักการณ์ง่ายๆ

สมมติเราจบออกมาทำงานแล้วนะครับ
คิดว่าด้วยฝีมืออย่างเราจะได้เงินเดือนเดือนละเท่าไร
สมมตินะครับ ได้ 25000 บาท
ตกประมาณ ชั่วโมง  ละ 121 บาท

ลองคิด ว่าเราเสียเวลาให้กับงานนี้ ไปจริงๆ กี่ชั่วโมง (ไม่เอากรณีเร่งงานนะ เอาแบบทำชิวๆ เหมือนทำงานประจำ)
สมมติ 24 ชั่วโมง หรือ 3 วัน  ก็เอา 121 คูณ เข้าไป ก็จะตกอยู่ประมาณ  2800-3000 บาท   คือในกรณีที่คิดว่า ทำงานเหมือนทำงานประจำ 3 วันเสร็จ นี่ ก็ตกประมาณนี้   
แต่ในกรณี ที่ ทำ24ชม.แต่รู้สึกว่าเหนื่อยกว่าทำงานประจำสามวันซะอีก  ก็ลองตีไปว่า เราเหนื่อยเท่าทำงานประจำกี่วัน สมมติรับงานนอก ทำสามวันเสร็จแต่เหนื่อยเท่าๆ ทำงานประจำ 6 วันเลย  ก็ เอา 48 คูณ 121 ไป ก็จะตก ประมาณ 5800

แต่ใครที่รับงานนอก บางครั้งจะเข้าใจว่า บางที่การทำงานประจำ เดือนเหนึ่ง ผลงานที่ออกมา อาจจะได้เท่ากับ รับงานฟรีแลนซ์ครั้งหนึ่ง เลย อาจะด้วยเพราะปัจจัยต่างๆ เช่น รอลูกค้า รอทีม หรืออะไรอื่นๆ  ดังนั้นการที่งานฟรีแลนซ์1 ชิ้นราคาเท่ากับเงินเดือนของเราจึงเป็นเรื่องปกติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธ.ค. 2008, 19:53 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

ใช้เหมือนจักรีเลยครับ ถ้าไม่ใช่โปรเหมาจ่าย

ให้คิดเป็น แมนเดย์ครับ คิดว่าวันนึงเราอยากได้เงินเท่าไหร่
ของเอส่วนใหญ่คิดวันละพัน

แล้วก็บวกลบนิดหน่อยตามยากง่ายของงานอีกที (ในกรณีที่ประเมินถูก)

ต้องทำเยอะๆ ครับ แล้วหลังๆ จะรู้เลยว่างานประมาณนี้ ทำกี่วัน ยากง่ายยังไง เท่าไหร่

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ขอบคุณถลอก (พี่?)บิ๊กเล็ก พี่จักรีกับพี่เอนะคะ  ไหว้

เดี๋ยวได้เรื่องอะไรยังไงจะมาบอกอีกทีค่ะ  ปลื้ม

อันบัน ♥
ตามนั้นโลด

ถ้าเป็นแถวพัทยานี่คิดราคากันคนละแบบเลยนะเนี่ย

งานแบบนี้ฐานอยู่ที่ 10000 - 12000

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
 เหวอ ไปอยู่พัทยาดีกว่ามัง
เคยเครียดกับเรื่องแบบนี้เหมือนกัน
ตอนนี้เลยตัดปัญหา ให้เพื่อนที่ทำงานด้วย คนที่หางานมาป้อน
มันคิดราคาเสนอราคาไปโลด พอถึงเวลาเคลียร์ตัง
ก็มานั่งดูอีกที ถ้ามันแหม่งๆ ก็จะถามมันอีกที

แต่ก็ต้องกับคนที่ไว้ใจได้หน่อย ไม่งั้นโดนฟันหัวแบะ

ที่พัทยาบุคคลากรที่เชี่ยวชาญด้านพวกนี้มีน้อยมาก

คนจ้างก็มีแต่ฝรั่งอ่ะพี่ ถ้าเทียบกับที่ต้องจา้างจากประเทศเค้า แค่นี้ถูกมากนะพี่

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour

กรี๊ดดดดด เวลคัม ทู พัท ทา ย่า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
งั้นเดี๋ยวจบมาไปทำงานที่พัทยาแล้วกันนะคะ
เปิดตลาดอินเตอร์ไปในตัวด้วยเลย   กร๊าก

อันบัน ♥

บาร์เจ๊ส้มเขารับแต่ผู้ชายนะอร  เกย์ออก

โวย

ไม่เป็นไร ตัดผมสั้น+เล่นกล้ามหน่อยเดี๋ยวก็แมน  หยี

// ไม่ได้ไปทำงานน๊านนน  โวย

อันบัน ♥
จริงๆ แล้วพยายามให้ลูกค้าเสนอราคามาก่อนครับ เพราะมันคือราคาที่ลูกค้าพอใจ
แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ ให้คิดราคาที่เราเห็นว่าโอเค ทำแล้วไม่เจ็บตัว
แล้วบวกอีก 30% ให้เป็นส่วนของกำไรจ้ะ

ใช้สูตรจักรีนั่นก็โอเคนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอแทรกหน่อยนะคะ ปรึกษาบ้าง
แล้วถ้าเป็นงานที่ลูกค้าโอ้เอ้ ดึงจนกินเวลานาน
เลยใช้เวลาสามเดือน แก้เกือบทั้งหมดประมาณ 3 รอบ
ยังงี๊จะคิดเรทคำนวณตามเวลาแบบที่คุณจักกรีบอกได้ป๊ะคะ
นินนินนี่

ในเมื่อที่มันคับแคบนัก ก็อย่าไปอยู่มันเลย
นินนินนี่
หน้า: [1] 2