หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: อาชีพธรรมดาที่ไม่คิดว่าจะทำได้  (อ่าน 10252 ครั้ง)
วันนี้นั่งรถเมล์กะหมีเล็กค่ะ

เจอกระเป๋ารถที่เพิ่งทำงานวันแรก
ดูพี่แกจะงงๆ ว่าลงตรงไหน ราคาเท่าไหร่

อรก็เลยคิดว่า อาชีพกระเป๋ารถนี่แหละ อรทำไม่ได้แน่เพราะ

1. อรไม่มีทางจำได้แน่ว่า ลงตรงไหนเท่าไหร่ เพราะความจำไม่ดี
2. จำหน้าคนไม่ค่อยได้ ทำให้อรลืมๆแน่ๆว่าคนไหนเก็บตังค์ไปยัง ยิ่งรถแน่นๆ อย่าให้พูดถึงเลย
3. ลบเลขไม่เก่ง ใครให้แบงค์ 100 แล้วมากัน 5 คน คนละ 10.50 บาท (สมมุติ) คิดไม่ถูกหรอก

เพราะฉะนั้น ใครทำอาชีพนี้ได้ อรจะทึ่งมาก
โอ้วว ทำได้ไงนิ คิดเลขก็เร็ว แถมจำได้ด้วยว่าราคาเท่าไหร่  กรี๊ดดดดด

ปล. ใครทราบบ้างคะว่า อาชีพนี้ เงินเดือนเท่าไหร่  หมีโหด~
ปล2. ชื่อกระจู๋เต็มๆคือ "อาชีพธรรมดาๆ ที่ตัวเองไม่คิดว่าจะทำได้" ตั้งได้ยาวไม่พอ (เหงื่อแตกพลั่ก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธ.ค. 2008, 01:20 น. โดย หมีโหด* » บันทึกการเข้า

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
การทรงตัวอันเก่งฉกาจของเค้าด้วย

ฟ้าก็ทำไม่ได้  ฮือๆ~

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
เป็นครูไม่ได้ค่ะ กร๊าก
ความลึกซึ้งของการเป็นครูกะอาจารย์ต่างกันนะเดือนว่า

อย่างน้อยๆ ครูก็ต้องคลุกคลีกะเด็กวัยมัธยมอ้ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
คนขับรถเมล์

แค่รถเก่าๆ ของตัวเองยังไปนู่นไปนี่ไม่ค่อยรอดเลย เดี๋ยวชน เดี๋ยวเฉี่ยว ประกันเบื่อหน้าแล้ว  กร๊าก กร๊าก
ขืนไปขับคันใหญ่ๆ แบบนั้น ได้กวาดมอเตอร์ไซค์ไปวันละหลายคันแน่ๆ  กร๊าก

อืมมม...
โฮ่ย สนุก แค่คิดก็สนุก ..
หมอดู อาชีพธรรมดา ที่ผมทดลองทำทีไร
มันล้มเหลว มันล้มล้างไปหมด เงินก็ไม่ได้
ลูกค้างอน เพราะจริงและแม่น จนน่าหวาดกลัว
ผมทึ่งเสมอ เมื่อเห็นหมอดูประกอบกิจ พูดกล่อมจนเคลิ้ม
พิจารณาแล้ว ไม่ใช่ที่วาทะ แต่เป็นเป้าหมายในการข่มและสร้างศรัทธา
หมอดูส่วนมากจะแสดงปัญหา และยึดเอาหายนะมาเป็นตัวประกันต่อรอง
ยกตัวอย่าง "หมอคะ หมู่นี้ดวงไม่ดี ใจคอมันหวิวเหมือนมีลางร้ายครอบงำ นอนไม่หลับ หนูควรจะะทำไงดีคะ"
ในใจผมน่ะตอบโพล่งไปแล้วว่า อ่อ ไม่ยาก ไม่ต้องเสริมดวงจ้ะ หาผัวเข้าสักคน หลับพริ้ม กินอิ่ม ดวงเปลี่ยน
หมอดูอาชีพ เขาตอบไม่เหมือนผมสักราย เอาดีในอาชีพนี้ไม่ได้แน่
..
แต่ รูปนี้ ตามโหวงเฮ้ง น่ารักเกินกว่าจะเป็นกระเป๋ารถ ผมว่าน่าจะลองทำอาชีพหมอดูนะ

อุปกรณ์หล่อน เบิกโพลง แจ่มกระจ่าง น่าศรัทธามาก :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธ.ค. 2008, 02:39 น. โดย กำนม.};oO= » บันทึกการเข้า

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
หาผัวซักคน  กรี๊ดดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
เอิ้ว.. นั่นมันไม่ใช่อาชีพธรรมดานะหะมีหห์

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
พนักงานเก็บขยะครับ

ถังขยะหลายๆ ที่เหม็นมากๆ เค้าทนกันได้ยังไง นับถือ  เจ๋ง

ช่วยให้บ้านเมืองสะอาด  เจ๋ง ขณะที่คนเรียนสูงๆ ทำงานดีๆ ยังทิ้งขยะกันไม่ลงถัง

... กอล์ฟจ๊ะ
ช่างก่อสร้าง

กาก
กระเป๋ารถเมล์ กระเป๋าเรืออะไรพวกนี้ แอนก็ทำไม่ได้เหมือนกัน
เพราะจะทำเค้าขาดทุนแน่ๆ  กร๊าก

น่าจะเป็นคนซ่อมไฟครับ
เคยเห็นลูกน้องพ่อ ขึ้นไปซ่อมไฟบนเสาไฟฟ้าแล้ว เสียวแทน มันสูงหน่ะ
เคยถามพ่อว่า พ่อขึ้นไปแล้วมีขาสั่นบ้างไหม ตอนเขาให้ขึ้นเสาไฟฟ้าแรงสูง
พ่อบอกว่า ขาสั่นเลยหล่ะ ขาเขอก้าวไม่ออก

ทุกครั้งที่ก่อนพ่อจะขึ้น ช่วงนั้นแกฟิตซ้อมร่างกายน่าดู  ฮิ้ววว

คนงานราดยางถนนครับ

เคยไปเจอมาจริงๆแล้วครับ
ทั้งเหม็นยาง ทั้งร้อน งานหนักเหมือนกัน
เหม็นยางนี่ตัวหลักเลยครับ อี๋~

ขอบคุณคนงานราดยางถนนที่ทำให้เรามีถนนใช้กันทุกวันนี้นะจ่ะ อืมมมมห์

DiggityDaw aka วัวโหดด
อาชีพครูครับ

รู้สึกว่าอาชีพนี้ไม่ได้สอนแค่หนังสืออย่างเดียว แต่สอนทุกๆ อย่าง
และเหตุผลที่เป็นไม่ได้คือ พูดอธิบายใครไม่ค่อยเป็น  หยี น้องดำ ฮือๆ~

ตัวคนเดียว :]
คนงานขุดลอกท่อครับ
ผมแำพ้ที่แคบ และกลิ่นอับชื้น...  ฮือๆ~

แล้วก็พวก คนงานทำงานที่สูง เช็ดกระจก หรือแม้แต่ก่อสร้าง
ต้องเดินตามคานไม้ไผ่เล็กๆ สูงๆจากพื้นหลายสิบเมตร
แค่ไปตรวจงาน ยืนบนริมแผ่นพื้นสูงลิบๆ ก็หัวใจจะวายแล้ว  ฮือๆ~

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ยังคิดอยุ่ว่า อย่างเราจะทำอาชีพอะไรไม่ได้บ้างหว่า ขายของเร่ กรรมกร กระเป๋ารถ ก็ทำมาแล้ว   
น่าจะเป็นคนขับรถเมล์มั้งที่ไม่น่าจะทำได้ เพราะ ขับรถไม่เป็น

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: [1] 2 3