หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟลชแว๊บๆ  (อ่าน 22366 ครั้ง)
แฟลชมันต้อง ล ลิงนะครับ แหยะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แบบนี้รึเปล่าครับ    แหยะ

เกือบลืมไปเลยว่าเคยแนะนำตัว
 เกย์แอบ

กาก
 หมีโหด~

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
ไปจอมาอีกอัน อันนี้ง่ายและเจ๋ง

http://www.diyphotography.net/the-headphones-pop-up-flash-diffuser
พี่แกใช้กล่องพลาสติกที่เวลาซื้อเฮดโฟนมาแล้วเราก็ทิ้งเนี่ย เอามาบุผิวเสียหน่อย
ก็กลายเป็นตัวกระจายแสงอย่างดีแล้วครับ แล้วถ่ายออกมาก็ดูดีมากๆ ด้วย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
http://digital-photography-school.com/blog/diy-flash-and-lighting-hacks-for-digital-photographers/
อันนี้รวมฮิตแฟลชทำเอง เจ๋งดีครับ

มีปัญหา กับแฟลชอีกแล้ว ตอนถ่ายกลางคืน มันจะยิงแฟลช รัวๆๆๆๆ

สอบถามโตนไป ได้คำตอบแบบนี้

เอามาแปะที่นี่ด้วยละกัน เผื่อยังมีคนไม่รู้

ไอยิงแฟรชรัวๆ มันเป็นฟังชันก์ช่วยโฟกัสตอนกลางตืนครับ (AF Illuminator) แต่ปิดได้ครับ ผมก็ปิด เพราะรำคาญ 555 แต่วันนี้ไม่ได้เอากล้องมา เลยบอกเป็นเมนูไม่ถูกเหมือนกัน

ถ้าจะปิดแล้วมันมืดจนโฟกัสไม่ได้จริงๆ ก็ลองส่องไฟไปที่จะถ่ายแล้วโฟกัสดูครับ
หรือไม่ก็ให้คนที่เราจะถ่าย เอามือถือออกมาหันหน้าจอมาทางเราแล้วโฟกันไปที่หน้าจอก็พอช่วยได้ แต่ยุ่งยากหน่อย ไม่ล่ะ

กล้องรุ่นอื่น หรือถ้าซื้อแฟรชแยก มันอาจจะมี ไฟสีแดง หรือสีเขียวที่เป็นตารางๆ ออกมาช่วยโฟกัสนะครับ น้องดำ

กาก
ถ้าใช้ AF-S จะมีไฟออกตอนโฟกัสมืดๆ วิธีแก้คือเปลี่ยนเป็น AF-C กล้องก็จะไม่มีไฟโฟกัสออก แต่ถ้ามืดมากก็โฟกัสไม่ติดนะครับ ข้อเสียคือมันวืดวาดบ่อย เพราะ AF-C คือระบบโฟกัสต่อเนื่อง ถ้าแบบขยับตัวมันก็จะโฟกัสไปเรื่อยๆ ถ้าเลนส์ถูกโฟกัสช้า มีโอกาสโฟกัสหลุดได้

เวลาออกทริปกลางคืน ควรจะเตรียมไฟฉายไปเผื่อด้วยก็ดีนะครับ

ของ nikon canon เขามีไฟส่องแยกต่างหากล่ะ

Today you , Tomorrow me.
ถามหน่อยครับ

แฟลชนี่ ถ้าใช้ถ่าน eneloop เอา มันจะทำให้แฟลชทำงานหนักเกินไปรึเปล่าครับ เมื่อเทียบกับถ่านอัลคาไลน์ปกติทั่วไป

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
จู๋นี้ขอปั่นอย่างเดียวงับ ไม่ชอบใช้แคว่ด  หมีโหด~ หมีโหด~  ชิ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ไม่มีตังค์ซื้อแคว่ด  ชิ

ถามหน่อยครับ

แฟลชนี่ ถ้าใช้ถ่าน eneloop เอา มันจะทำให้แฟลชทำงานหนักเกินไปรึเปล่าครับ เมื่อเทียบกับถ่านอัลคาไลน์ปกติทั่วไป

ไม่เกี่ยวครับ enoloop แค่มีประจุเยอะกว่าถ่านอัลคาไลน์ หมายถึงใช้งานได้นานกว่าแค่นั้นครับ ไม่ได้ทำให้หลอดเสื่อมสภาพเพิ่มแต่อย่างใด
ของนิคมันจะมีกล่องใส่ถ่านก้อนที่ 5 ให้ ถ้าใส่แล้วจะทำให้ระยะเวลาชาร์ตเร็วขึ้น และยิงแรงขึ้น อันนี้ทำให้หลอดเสื่อมเร็วขึ้นแน่นอน ของหนอนมีรึเปล่าครับ

ไม่มีครับ น้องดำ

Series on Flash Photography (highly recommend watching)

เทคนิคการใช้แฟลชครับ มี 8 episodes

หน้า: 1 [2] 3 4