หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟลชแว๊บๆ  (อ่าน 22338 ครั้ง)
ถ่ายกลางคืน ใช้แฟลชที่ติดมากับกล้อง แล้ว แสงมันจะแข็งๆ หน้ามันๆซีดๆ

ต้องปรับยังไงบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อย  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2008, 21:22 น. โดย นอนน้อยตาดำ » บันทึกการเข้า

กาก
ใช้ soft box แบบของพี่โอ้เอ้ซิครับ ตามสูตร ยิ่งหน้ากว้างของจุดกำเนิดแสงกว้าง เงายิ่งนุ่ม แต่ก็จะกินแสง(โสม)เพิ่มนิดหน่อย

เวลาผมถ่ายก็จะตั้งเป็นเฉลี่ยทั้งรูปเก็บ background ให้พอดี ส่วนแบบก็เอาแฟลชเติมเอาครับ บางทีก็ยิงหลายทีกว่าจะได้แสงที่พอดีนะครับ

ลดความแรงแฟลชเอาก็ได้นะครับ

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
ขอบคุณครับ soft box นี่อุปกรณ์เสริมเหรอครับ

ส่วนลดความแรงแฟลชนี่ เห็นในกล้องมีเป็น 1/2 1/4 1/8 นะ แต่ไม่รู้หมุนยังไง มันถึงจะลงไปได้  ฮือๆ~

กาก

softbox นี่ ถ้วยเกี๊ยวกุ้งครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
คนข้างบนเค้าพูดจริงนะ  กร๊าก
เคยเห็น softbox ของพี่แอนเป็นถ้วยบะหมี่หรืออะไรซักอย่าง  เจ๋ง

ถ้าไม่มีถ้วย ก็ใช้ กระดาษ A4 เอาก็ได้ครับ บังๆ ไว้ตรงแฟลช ง่ายดี ติดกระดาษกาวเอาเลิกใช้ก็พับใส่กระเป๋า

อืมมม...
ขอบคุณครับ soft box นี่อุปกรณ์เสริมเหรอครับ

ส่วนลดความแรงแฟลชนี่ เห็นในกล้องมีเป็น 1/2 1/4 1/8 นะ แต่ไม่รู้หมุนยังไง มันถึงจะลงไปได้  ฮือๆ~

คือความแรงแฟลชครับ 1/1 นี้คือแรงสุด ไม่แนะนำ  ไม่ล่ะ หลอดจะพังเร็ว

ในที่นี้คุยกันเรื่องแฟลชหัวกล้องใช่มั้ยครับ ถ้วยเกี้ยวนี้ตัดออกไปก่อน (แต่ลองแล้วแหล่มๆ)

ตา่มข้างบนบอกครับ เอากระดาษ A4 ก็ได้ หรือไม่ก็หาขวดน้ำขุ่นๆก็ได้ครับมาบังให้มันกระจายแสง ลดอาการหน้าวอก
จริงๆคงไม่เรียกว่า soft box แต่เป็นตัวกระจายแสงละกันครับ เพราะ คำว่า soft box นี้น่าจะหมายถึงตัวที่อยู่ในสตูถ่ายภาพ เพราะมันขนาดใหญ่และแสงออกมาซอฟท์จริงๆ

http://www.etcfoto.com/forum/index.php?topic=315.msg4363

รวมเทคนิคการใช้แฟลชครับ
โอ้ ความรู้อีกแล้ว แจ่มๆๆ

อืมมม...
ความรู้  กรี๊ดดดดด

ตัวคนเดียว :]
+ พี่เต้ยครับ  กรี๊ดดดดด

+ ทุกคนเลยครับ  กรี๊ดดดดด

กาก
อย่างอู๋ว่ามาเลยครับ ยิ่งแหล่สงกำเนิเแสงกว้างเท่าไหร่ เงาจะเป็นธรรมชาติเท่านั้นครับ
ถ้าใหญ่เท่าพระอาทิตย์ได้นี่อย่างเนียน  ฮี่ๆ

Today you , Tomorrow me.
ว่าแล้วก็บินไปถ่ายใกล้ๆ  หมีโหด~

Las Noches Rubicundior
หน้า: [1] 2 3 4