หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: โจทย์ประจำเดือน ธันวาคม 2551  (อ่าน 40328 ครั้ง)
เอาล่ะ ฉวยโอกาสที่ทุกคนลืมตั้งโจทย์ตั้งเลยก็แล้วกันนะคะ
โจทย์ประจำเดือนนี้คือ

" Life "

สำหรับคนที่สงสัยว่าโจทย์ประจำเดือนฯ คืออะไร
  • โจทย์ประจำเดือนฯ เป็นการประลองไร้กระบวนท่า
  • นั่นหมายความว่า จะทำอะไรมาส่งก็ได้!
  • แต่มีข้อแม้อยู่แค่สองข้อ
  • หนึ่ง ต้องตอบโจทย์ที่กำหนดไว้
  • สอง ต้องเป็นงานที่ทำขึ้นมาเองเท่านั้น!! (แต่ก็มีคนผิดกติกาทุกเดือนเลย  ฮือๆ~)

| โจทย์ที่ผ่านมาในปี 2550 |
กุมภาพันธ์ (ทะเลาะ) | มีนาคม (ต้องมนต์) | เมษายน (ไอ้แอนนนนน)
พฤษภาคม (พระจันทร์) | มิถุนายน (สัตว์ประหลาด สุดโหด โคตรสะพรึง) | กรกฎาคม (โรแมนติก (แบบไทยๆ)) | สิงหาคม (ฤดูฝน)
กันยายน (ออกแบบตัวเอง) | ตุลาคม (ฮาโลวีน วี้น วีน) | พฤศจิกายน (จักรราศี) | ธันวาคม (2550)

| โจทย์ที่ผ่านมาในปี 2551 |
มกราคม (ใหม่) | กุมภาพันธ์ (การเมือง) | มีนาคม (อารมณ์) | เมษายน (ฤดูร้อน) | พฤษภาคม (สะใจ) | มิถุนายน 2551  (ปัจจุบัน)  l
กรกฎาคม (ฝน)  lสิงหาคม (ถูกทิ้ง)  l กันยายน (วันเกิด)  l ตุลาคม (แต่งงาน)

หมีโหด~ มาลองทบทวนดูว่า คำว่า "ชีวิต" ในจินตนาการของแต่ละคนจะเป็นยังไง
สู้ๆนะคะ เดือนนี้จะส่งให้ได้  หมีโหด~ หมีโหด~

แว่วๆ มาว่า เดือนนี้มีรางวัลด้วยนะคะ  หยี

ไอเดียเยี่ยม...  (แจ๋ว แจ๋ว)

มีให้นะ 2 เล่ม ลองคุยกับ แอนดูนะครับ ว่าจะเล่นเกมอะไร แบบไหน จะได้ร่วมสนุกกัน

เดี๋ยวผมเตรียมหนังสือไว้ให้ 2 เล่ม เว็บจะได้มีสีสัน

สอบถามได้ที่พี่สมต้น และพี่แอนค่ะ  กรี๊ดดดดด

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
โอ้ว เตรียมส่งกันครับ มีรางวัลด้วย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กรี๊ดดดดด  จะพยายามส่งให้ได้

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
 กรี๊ดดดดด

กาก
ประเดิม  เอือม

LIFE มีขึ้น ก็ต้องมีลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2008, 10:21 น. โดย ★ หนูผี ★ » บันทึกการเข้า
แปะ ๆ

ชีวิตคู่
เพื่อนผมแต่งงานเมื่อวันอาทิตย์
คบกันมา 9 ปี เหมือนจะไม่แน่น
แต่สุดท้ายก็แต่งกัน

เจ้าบ่าวกับผมเป็นเพื่อนกัน 20 ปีขึ้นแล้ว
ส่วนเจ้าสาวกับผมก็ราว 15 ปีกว่าๆ เห็นจะได้
เห็นมันแต่งงานกันได้ เราก็เอวังซะที ลุ้นซะแย่

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
จะรีบไปไหน๊ ~  โวย

ยังไม่ทันได้คิดเลย ลงกันซะแล้ว  ฮือๆ~

ตัวคนเดียว :]
 เกย์ออก

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ตูก็ยังไม่ได้คิด โวย

นี่เรียกว่าไม่คิดชีวิตใช่ไหม โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก ชอบมุกพี่แอน  กร๊าก

กร๊าก ไม่คิดชีวิต

โจทย์นี้จะพยายามเล่นนะคะ  กรี๊ดดดดด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ขอร่วมสนุกด้วยนะครับ
ก่อนสิ้นปี

ชีวิต

งานเก่าๆ ของผมนะครับ
เป็นชีวิตของผมเลยทีเดียว เจ๋ง
เขียนถึงลูกนะครับ
มีสามชิ้น
เขียนต่างวาระกัน
แต่เขียนเกี่ยวเนื่องกัน

ขออภัยนะครับ
ถ้าใหญ่เกินเพราะเล็กมากอ่านตัวหนังสือไม่ออก

ชิ้นนี้เขียนเมื่อเดือนเมษา หลายปีแล้ว
บ้านผมยังไม่มีเงินติดแอร์ และปีนั้นมันร้อน
และร้อนมากๆ ร้อนจนพื้นปูนระอุ นอนกันแทบไม่ได้
ภรรยาผมเอาผ้าชุบน้ำมาถู แล้วก็ถู แล้วก็ถู
ให้พื้นมันเย็นลงสักหน่อย ลูกจะได้นอนหลับ
ผดร้อนก็ขึ้นเต็มตัว ผมสะเทือนใจ
และออกมายืนตรงระเบียง คิดน้อยใจชีวิต
ก็เขียนบันทึกถึงช่วงขณะเวลานั้นไว้

ชิ้นนี้ก็เป็นหน้าร้อนเหมือนกัน ห่างเดือนกันจากชิ้นแรก
ผมพาลูกมานั่งรอรถไอติม รอนานมาก
รอยังไงก็ไม่มา รอร๊อรอ กันเลย
เหมือนที่เขียนนั่นแหละ รอไปก็เล่านิทานไป
รอไปก็ร้องเพลงไป จนเพลงหมดเป็นหลายสิบเพลง
นิทานแต่งแล้วแต่งอีกก็หมด จนฟ้ามืด
รถไอติมก็ไม่มา

นี่ก็เรื่องจริง วันแรกที่ฝนตก
ผมและลูกและภรรยาดีใจ
ดีใจกว่าอะไรทั้งหมด
ดีใจเพราะว่านอนจะได้ไม่ร้อนแล้ว
เท่านี้จริงๆ เรื่องราวที่ดีใจ
บังเอิญมีลูกโป่งสวรรค์ผ่านมาขาย
ด้วยความที่อยากให้ลูกสนุกสนาน
ก็เลยเขียนจดหมายขอบคุณส่งขึ้นไป
เด็ดดอกไม้ที่ปลูกกับลูกนั่นแหละ
จำได้ว่าเป็น ดอกแก้ว โมกพวง และ จันทร์กระจ่าง

พอดีโจทย์เป็นแบบนี้
ถือโอกาสเอาบันทึกชีวิต
ในช่วงเวลานึง มาส่ง
นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2008, 17:06 น. โดย นาย ภาณุพันธุ์ » บันทึกการเข้า

อ่านเมื่อกี้
เลยหยิบกล้องไปกดมาเมื่อกี้เลย

gone

ครั้งหนึ่งมันเคยมีชีวิต

Las Noches Rubicundior
โห ยังกะภาพถ่ายลงนิตยสาร

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8