หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 ... 41

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูป ประจำเดือนธันวาคม 2551  (อ่าน 213172 ครั้ง)
ฮือๆ~ เรียกไม่ถูก

แบบนี้เค้าเรียกว่าโบเก้ได้รึยังคะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
ใช่ค่ะ โบเก้

เกิดจากสภาพแสง กับ ความกว้างของรูรับแสงค่ะ

โบเก้กลม คือรูรับแสง เปิดกว้างจ้า

หากโบเก้เป็นเหลี่ยม รูรับแสงก็แคบค่ะ

More than in exile...............Dead
More than dead..................Forgotten!!!!!!
โอ้ว โวย เดือนนี้มีแต่รูปเจ๋งๆ

ชอบรูปฟ้ายิ้มของแอน โอ้เอ้
รูปบักกันย์ก็เจ๋งมาาากกกกก โวย/

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
นั่นสิ
ถ่ายกันมาสวยๆ

เจ๋ง

ไอ้มืดหมี โอ้ ตกลงเรียกว่าโบเก้จริงๆ ด้วย

พี่ดาราเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านเทคนิคการถ่ายภาพ
อันนี้ตูคงไม่สามารถชี้แนะได้นะครับเพราะเกินปัญญา
แต่ถ้ามาว่ากันจริงๆ ให้เป็นมุมมองของตูต่อโจทย์นี้
คิดว่ายังไม่ผ่านครับ เพราะพระเอกของงานนี้มันยังไม่ชัดเจนพอที่จะใช้คำว่า "แสง"
ถ้าโจทย์คือสีสัน อันนี้พอได้ (แต่ก็ไม่สุด)
หรือโจทย์อื่นๆ ก็น่าจะไปได้ แต่ยังไม่ใช่แสงครับ
ยิ่งถ้าไม่อ่านคำอธิบายแนวควมคิดยิ่งไม่เก็ตเลยนะเนี่ย

ภาพของกันย์นั้นตูมองข้ามเรื่ององค์ประกอบภาพไปเลยนะ
ถ้าไม่อ่านเรื่องที่เล่ามา (เป็นส่วนแต่งเติมความละเมียดของภาพ)
ก็ยังชอบอยู่ดี ผู้เล่นดนตรีจะเป็นใครก็แล้วแต่
แต่การมองจากมุมนั้นมันให้ความรู้สึกอะไรสักอย่างของคนที่ยืนบนเวทีจริงๆ
ภาคภูมิ ประหม่า ตื่นเต้น มั่นใจ ชื่อเสียง ฯลฯ มีหลายอารมณ์ที่เกิดได้จากภาพนั้น
ว่ากันเป็นงานเป็นการก็ยังชอบอยู่ดีครับ

ส่วนของไอซ์ยังดูกั๊กๆ ครับ ถ้าสมมติเราไม่ดูเรื่องข้อจำกัดของอุปกรณ์ไปเลยนะ
การเลือกฉากเมืองที่เอามายิ้มให้ดู มันยังมีสิ่งรบกวนอยู่คือต้นไม้ หรือพื้นเอียงๆ อันนั้น
ถ้าจะเป็นเมืองยิ้มก็ต้องยอมตัดใจ เอาต้นไม้ก้อนๆ นั่นออกครับ เอาเมืองกันโต้งๆ เลย
บางทีตอนถ่ายเราอยากให้ไอ้นั่นอยู่ไอ้นี่อยู่มาสร้างเรื่องให้กับภาพ
แต่บางทีเรื่องเยอะเกินไปก็กลับกลายเป็นไม่ดีแฮะ
ลองดูภาพกันย์ที่เป็นกีต้าร์ครับ อันนี้เรื่องเขามีพลังพอที่จะบอกอะไรให้คนดูกรี๊ดเลยแหละ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ส่งอีก โวย

ชื่อภาพ: แสงที่มองไม่เห็น

มือกีต้าร์คนนี้เป็นรุ่นพี่อักษรที่พิการทางสายตาครับ
แม้ว่าตาของพี่เค้าจะมองไม่เห็นแสงที่สาดมายังเค้า
แต่เสียงปรบมือหลังจากเล่นเสร็จ ก็เปรียบเสมือนแสงงามสำหรับเค้าแล้ว

เพ้อไปนั่น หยี

โอยยย ไม่ต้องแนะนำอะไรแล้วค้าบรูปนี้
ทั้งจังหวะ สี องค์ประกอบ ลงตัวมากๆ โดยเฉพาะเรื่องราว ดูรูปเฉยๆก็ได้ A แล้ว อ่านเรื่อง ให้ A++ เลย
Land Of Smile

เอาให้เข้าสถานการณ์หน่ะ
กว่าจะได้รูปมา เกือบตาย ปืนแท็งก์น้ำ แล้วลงไม่ได้  กร๊าก

อยากได้รูปใหญ่รูปนี้อะค่ะ ขอได้ป่าวคะ กรี๊ดดดดด ไม่ได้ไม่เป็นไรเน้อ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
โอ้ว เจ๋งเป้งมาก

นีมันโลกใหนกันนี่

เห็นแล้วไม่กล้าส่งเลยตรู  ฮือๆ~  ฮือๆ~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
อยากได้รูปใหญ่รูปนี้อะค่ะ ขอได้ป่าวคะ กรี๊ดดดดด ไม่ได้ไม่เป็นไรเน้อ

จมล. จ้ะ  อ๊าง~

Today you , Tomorrow me.
รูปของโอ้เอ้ อลังกาล ดี
มีตึกเดอะเนชั่นขวามือสุดด้วย

ซ้ายมือสุดเป็นใบหยก2 เจ๋ง

ด้านซ้ายนั่นเนชั่นครับ แต่ไม่มีใบหยกแน่นอน  อู้ย..

Today you , Tomorrow me.
 กร๊าก
ซ้ายเหรอ

ส่วนของไอซ์ยังดูกั๊กๆ ครับ ถ้าสมมติเราไม่ดูเรื่องข้อจำกัดของอุปกรณ์ไปเลยนะ
การเลือกฉากเมืองที่เอามายิ้มให้ดู มันยังมีสิ่งรบกวนอยู่คือต้นไม้ หรือพื้นเอียงๆ อันนั้น
ถ้าจะเป็นเมืองยิ้มก็ต้องยอมตัดใจ เอาต้นไม้ก้อนๆ นั่นออกครับ เอาเมืองกันโต้งๆ เลย
บางทีตอนถ่ายเราอยากให้ไอ้นั่นอยู่ไอ้นี่อยู่มาสร้างเรื่องให้กับภาพ
แต่บางทีเรื่องเยอะเกินไปก็กลับกลายเป็นไม่ดีแฮะ
ลองดูภาพกันย์ที่เป็นกีต้าร์ครับ อันนี้เรื่องเขามีพลังพอที่จะบอกอะไรให้คนดูกรี๊ดเลยแหละ
ต้องเปลี่ยนภูเขา กร๊าก เขาลูกนั้นหันทางไหนก็จะเจอมุมแบบนั้น
คือมีอะไรซักอย่างมาบังอยู่ดีแหละครับ ฮือๆ~

(ไว้วันหลังฟ้าโปร่งกว่านี้จะพกขาตั้งกล้องขึ้นไปด้วย)

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ถ่ายพระแสงมาลงเลย  โวย

แสงส่อง ลงพระแสงปืน ที่อยู่ใน คลังแสง บ๊ะ  ล้ำลึก โวย โวย โวย โวย

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 ... 41