หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 41

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูป ประจำเดือนธันวาคม 2551  (อ่าน 213163 ครั้ง)
พอมาภาพที่สองเลยพอเข้าใจว่าแอนต้องการโชว์อะไร

ลองดูภาพนี้นะครับ พี่ลองเปลี่ยนการจัดวางภาพดูใหม่
ให้เป็นการโชว์ "แสง" สวยๆ ที่อยู่บนเรือ แล้วก็ที่สะท้อนน้ำด้วย
ถ้าเราจัดวางแบบนี้น่าจะขับความเจ๋งของมันที่เห็นแล้วประทับใจได้มากกว่า มั้งครับ อ๊าง~

การจัดองค์ประกอบภาพนี่ให้คิดง่ายๆ ว่ากรอบภาพเราเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า
วินาทีที่ตาเราประทับลงไปในช่องมองแล้วเตรียมจะกดแชะแชะเนี่ย
เราอยากให้เห็นอะไร แล้วตรงไหนล่ะที่น่าจะทำให้คนดูรู้สึกแบบเดียวกะเราจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ภาพนี้โทนสีและแสงสวยมากเลยค่ะ เจ๋ง
แต่ถ้าจะให้แนะนำคือ
ภาพนี้ เพดานด้านบน มีเยอะไปหน่อย ถ้าหาเก้าอี้มาปีน
แล้วกดภาพลงมาอีกนิด เพื่อให้เห็นแสงจากหนัาต่างที่ต้องการให้เป็นพระเอกของเรื่อง
เฉิดฉายมาอีกนิดนึง ภาพน่าจะสวยมากขึ้น  นอกนั้นสวยมากๆแล้ว ไหว้

แอบอ้างจากอ.ยิ่งปุก
ผมไม่เห็นด้วยกับการปีนเก้าอี้แล้วกดกล้องลงนะครับ (ภาษาช่างภาพเรียก tilt)
เพราะมันจะทำให้ภาพมันเกิด perspective แบบ 2 จุด หน้าต่างจะเบี้ยวๆ ไม่งาม
แต่เห็นด้วยที่ควรลดพื้นที่ฝ้าเพดาน แล้วเพิ่มพื้นที่พื้นด้านล่าง
ดังนั้น ควรลดระดับกล้องลง แต่อย่า tilt นะครับ เอาใกล้ๆพื้นได้เลยยิ่งดี
นอกนั้นสวยแล้วครับ  เจ๋ง
จากตากล้องสถาปัตย์ ติดการถ่ายแบบนิตยสาร A+U (อ.ยิ่งปุกคงเคยเห็นตามแผงหนังสือข้างบ้าน)
บ้านหนูอยู่ญั่ปุ่น  กร๊าก
คือ ที่จะสื้อคือ ลดพื้นที่ด้านบนของเพดานลง แล้วนำเสนอแสงที่
ทอดผ่านพื้นให้ชัดมากขึ้น นอกนั้นสวยมากเลย
ขอบคุณจานเต้ย ที่ช่วยวิชามค่ะ  เจ๋ง

ของน้องแอน พี่ก็เดาๆอยู่ ว่าหนูน่ะ รักพี่เสียดายน้อง  กร๊าก
พระจันทร์ก็สวย อุ้ย สะพานก็แจ่ม แต่ก็นะ เทรนด์พระจันทร์ยิ้มกำลังมา
เก็บรวบยอดสามอันเสียเลย
ฮ่วย
รักทีละคน รักเยอะๆ รักนานๆ
แล้วจี้จุดไปเลย
รูปที่สองดีขึ้นมานิด
แต่ถ้ามีการนำเสนอ พระจันทร์ ให้ลิงค์กับ
ความสวยของแสงจากเรือที่สาดส่องบนผืนน้ำ
ก็จะยิ่งสวยขึ้นไปอีก
เรามีพระจันทร์ยิ้มกันแล้ว
ก็ตามมาด้วย "เมืองยิ้ม" ละกันครับ

เพิ่งไปถ่ายมาเมื่อตอนเย็นครับ
รูปนี้พยายามถ่ายหลายครั้งมากกว่าจะได้(หนึ่งในหลายๆ)แบบที่อยากได้
เอาให้เข้ากับเทรนด์ฟ้ายิ้มหน่อย ฮี่ๆ

ขอบคุณจานปุกกับจานแอนค่ะ  เจ๋ง

A+U เป็นนิตยสารสถาปัตยกรรมของญี่ปุ่นค้าบ  อืมมมมห์
 กร๊าก ไม่รู้จักค๊าบ
เดี๋ยวจะไปหาอ่านดูนะ  ไหว้
ขอบคุณปานจุ๊กกับตานเจ้ยครับ กรี๊ดดดดด

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
เรามีพระจันทร์ยิ้มกันแล้ว
ก็ตามมาด้วย "เมืองยิ้ม" ละกันครับ

เพิ่งไปถ่ายมาเมื่อตอนเย็นครับ
รูปนี้พยายามถ่ายหลายครั้งมากกว่าจะได้(หนึ่งในหลายๆ)แบบที่อยากได้
เอาให้เข้ากับเทรนด์ฟ้ายิ้มหน่อย ฮี่ๆ

ไม่รู้จะวิชามยังไงค่ะ  กร๊าก
มันคือเทคนิค การถ่ายกล้องด้วยมือสั่นๆ
องค์ประกอบของภาพก็ไม่รู้จะแนะนำยังไง
สรุปไอซ์ตั้งใจสั่นแล้วก่อนกด หรือกดชัตเตอร์แล้วมันสั่น
อ๊ะ เห็นยิ้มๆพอดี เลยแปะเลย กร๊าก

จากตากล้องสถาปัตย์ ติดการถ่ายแบบนิตยสาร A+U (อ.ยิ่งปุกคงเคยเห็นตามแผงหนังสือข้างบ้าน)

เกย์ออก/

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
ไม่รู้จะวิชามยังไงค่ะ  กร๊าก
มันคือเทคนิค การถ่ายกล้องด้วยมือสั่นๆ
องค์ประกอบของภาพก็ไม่รู้จะแนะนำยังไง
สรุปไอซ์ตั้งใจสั่นแล้วก่อนกด หรือกดชัตเตอร์แล้วมันสั่น
อ๊ะ เห็นยิ้มๆพอดี เลยแปะเลย กร๊าก
ตั้งใจให้สั่นครับ บังคับ shutter เลย ง่ะ..
คือจริงๆ ในหัวคิดไว้หลายแบบมาก ทั้งโบเก้
ทั้งภาพแสงเมืองธรรมดา รวมถึงไอ้นี่ด้วย
แล้วที่ถ่ายมา โบเก้มันไม่โบเก้อะ ง่ะ..
ส่วนไอ้ที่ชัดๆ ... ไม่ติดเลย T_T
ได้มาแต่หน้ายิ้ม (ถ่ายอยู่สี่เทค)

โบเก้เทค 1

โบเก้เทค 2

ง่ะ.. มันได้ประมาณเนี้ยแหละครับ T_T เลยเอาลงรูปนั้นรูปเดียวพอ

อ้อ แถม หน้ายิ้มเทคแรกๆ (ไม่รู้ที่เท่าไหร่ แต่เหลือที่ไม่ลบอยู่อันเดียว)

ชอบรูปสุดท้าย  กรี๊ดดดดด
เหมือนธารลาวาเลยไอซ์
 ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

dancing with ray of light

dancing with ray of light 2

สารภาพว่าถ่ายเดือนนี้ครับ แต่เป็นเมื่อปีที่แล้ว  กร๊าก
ไปลาวมาตอนเดือนนี้เมื่อปีที่แล้ว ถ่ายกับไฟคริสต์มาสในร้านเหล้า
แล้วก็ขยับกล้องไปมาเท่าั้นั้นเอง 

ขอโทษครับแล้วผมจะไปถ่ายมาใหม่ครับ แบบเดือนที่แล้วไม่ได้ส่งเลยอยากมีส่วนร่วม  เศร้า

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
อ้าว ตูก็จะหาทางถ่างแบบนี้เหมือนกัน ซวยเลย ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
รูปแรก โวย
รูปแรกเท่มากกกกกกกกก โวย

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 41