หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 41

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูป ประจำเดือนธันวาคม 2551  (อ่าน 213177 ครั้ง)
สวัสดีผองเพื่อน เหล่านักรบ หลังเลนส์
ฮิฮิ อย่าเบิ่งนาฬิกาไปเลย
โลกเราหมุนเท่ากัน แต่เวลาเราไม่เหมือนกัน
ข้าพเจ้าขอใช้สิทธิ แห่ง ความที่เวลาความเราไวกว่า
จัดตั้งจู๋ฝึกถ่ายรูป ในเดือนสุดท้ายของปี
สมกับที่ข้าพเจ้า เป็นคนตั้งจู๋แนวนี้เป็นคนแรกในปีนี้
ก็ขอปิดเดือนสุดท้ายเสียด้วย เพื่อเป็นเกียรติแห่งวงตระกูล

สำหรับเดือนนี้ ขอย้อนหนีเรื่องอารมณ์
ไปหาเทคนิค และความสนุกแบบดั้งเดิม ที่ถ่ายง่ายๆเหมือนเดือนแรก
แต่เชื่อขนมกิน ว่าฝีไม้ ของทุกท่านนั้นไม่เหมือนเดิมอีกแล้ว
ด้วยโจทย์ที่ว่า
แสง

เรามีธรรมเนียมง่ายๆ ก็คือ

1.
เมื่ออ่านโจทย์ประจำเดือนแล้ว อยากให้ตั้งใจถ่ายให้ออกมาได้ตามโจทย์
ไม่ใช่การเผอิญมีภาพนี้เก็บไว้อยู่แล้ว
หรือเผอิญเพิ่งถ่ายแล้วเห็นว่ามันเข้ากับโจทย์ เลยเอามาแปะ

2.
อยากให้ตั้งชื่อภาพ พร้อมแนวคิดหรือนำเสนออะไรอีกหน่อย
ให้รู้ว่าต้องการสื่ออะไร จะชัดเจนหรือพร่ามัวก็ไม่ว่า

3.
ทุกคนสามารถวิจารณ์ได้อย่างตรงไปตรงมา
อย่าคิดว่าตัวเองไม่มีภูมิในการวิจารณ์ครับ
เพราะทุกมุมมองของทุกคนมันมีความน่าสนใจในแต่ละมุมอยู่แล้ว

4.
ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากให้เป็นภาพที่ผ่านการตกแต่งด้วยคอมพิวเตอร์ครับ
ไม่ว่าจะเป็นการปรับแสงสีหรือครอปตัดส่วนเกินทิ้ง
หรือถ้าจำเป็นต้องทำก็ให้ใส่รายละเอียดไว้ด้วยนะ
การรีทัชเก่งเป็นคนละเรื่องกับการถ่ายภาพดีนะครับ (เรามีจู๋ของคนชอบแต่งภาพอยู่แล้ว)
แน่นอนว่าบางทีภาพที่สวยอาจจะไม่ใช่ภาพที่สมบูรณ์ในองค์ประกอบหรือการจัดแสงสีก็ได้
แต่มันคือเรื่องราวที่อาศัยอยู่ในภาพ ตามโจทย์ที่ตั้งมาในแต่ละเดือน
แต่จะหมายถึงความสมบูรณ์ทางด้านภาพก็ไม่ผิดนะ ขอเพียงนำเสนอมาจ้ะ

5.
ทุกคนสามารถตั้งโจทย์ประจำเดือนได้นะ หรือถ้าอยากฝึกฝีมือก็อย่าอาย.. มาสนุกกัน

โจทย์เดือนที่ผ่านมามีดังนี้
เม.ย. 51 - แพตเทิร์น
พ.ค. 51 - สะท้อน
มิ.ย. 51 - สมมาตร
ก.ค. 51 - เมื่อตอนนั้น ฉัน..
ส.ค. 51 - ตรง..ข้าม
ก.ย. 51 - ยิ้ม
ต.ค. 51 - ยามเช้า
พ.ย. 51 - เหงา

ขอเชิญร่วมสนุกกัน ณ บัดนาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2008, 13:47 น. โดย นายแอน » บันทึกการเข้า

อ่าว โจมย์เดือนนี้ไม่ใช ปวดขี้ อู้ย.. เหรอครับ

แหม๊ อุตส่าห์เตรียมตัวไปขี้เลย กร๊าก

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
 กร๊าก
สิ้นปีแล้ว เอาอะไรที่มันมงคลหน่อยเถ๊อะ

โอเค  +ให้ก่อน สำหรับโจทย์ ฮี่ๆ

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
ขอบคุณค่ะบวกคืน
สงสัย เดือนนี้เราจะเล่นกันอยู่สองคนว่ะโตน คนอื่นเค้าไปฟอนต์อวอร์ดกันหมดแล้ว กร๊าก
ขี้เรืองแสง

Today you , Tomorrow me.

อ่าว มีฟอนต์อวอร์ด ด้วยเหรอ งั้นไปจู๋ฟอนต์อวอร์ดดีกว่า กร๊าก

บ๊ะ ยังไม่ทันได้เหงาเลย
 ฮือๆ~

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

ลุงแสงมาแล้ว  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
โจทย์เดือนนี้ลึกซึ้งนะครับ  อ๊าง~

ตัวคนเดียว :]

ลุงแสงมาแล้ว  กรี๊ดดดดด

ลุงแสวง โวย

เดี๋ยวลองเอากล้องทือหมือถ่ายมาแปะบ้าง กรี๊ดดดดด

Nothingness
||•• i-nan-za™``: วนัสนันท์ is back!
มือถือ  โวย

เดี๋ยวจะกาฮันกลิ้ง  อืมมมมห์

แสงกลางคืน

ยิงก่อนได้เปรียบ เอ้ย
รูปนี้ถ่ายเมื่อวานก่อนโจทย์ แต่อยากให้ติชมกันก่อนนะครับ

เดี๋ยวไปถ่ายใหม่ๆ ไหว้

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เหงาจัง  ฮือๆ~

นังปุก ก็อปแบบฟอร์มของเดือนก่อนๆ มาด้วยเด้ โวย

เอาแบบแอนๆ ละกันนะครับ
อยากให้คนอื่นมาช่วยกันบ่นๆ พร่ำๆ แบบนี้ด้วย
จะได้ช่วยกันเปิดหัวเปิดกะโหลกกะลาได้หลายๆ มุม
ก่อนที่จะได้ลงมือถ่ายจริงๆ ดีไหมครับ เจ๋ง

โจทย์นี้ดูท่าทางจะมีเรื่องเทคนิคด้านภาพเข้ามาด้วย
นั่นคือเล่นเรื่องแสง หรืออะไรสักอย่างเกี่ยวกับแสง ตีความกันเอาเอง
มันจะต่างจากโจทย์เชิงอารมณ์อย่าง "เหงา" อยู่หน่อย
ตรงที่อารมณ์ของภาพ "น่าจะ" เป็นเรื่องรองลงมาจากเทคนิคด้านภาพ

ซึ่งคำว่าเทคนิคนี้รวมถึงองค์ประกอบศิลป์ สีสัน เส้นสาย
หรือความงามที่สัมผัสทางสายตาด้วยนะ
แต่คำว่าเทคนิคนี้เอง มันไม่ได้ลึกจับใจกินใจ
เข้าไปถึงสมองและผ่านหัวใจอย่างโจทย์เมื่อเดือนก่อน

ไม่ได้บอกว่ามันดีหรือไม่ดีกว่าโจทย์เชิงอารมณ์
แต่มันคือ "วิชา" อีกวิชานึง ที่ถ้าทำได้ให้คนดูดูแล้วร้องว่า
"โอ้ว เจ๋งโว้ย อยากถ่ายแบบนี้ได้บ้าง"

นั่นคือสำเร็จความเจ๋งในกระจู๋ฝึกถ่ายรูปประจำเดือนแล้วครับ

นะนะ เรามาช่วยกันฝึกกัน

แสงกลางคืน

ยิงก่อนได้เปรียบ เอ้ย
รูปนี้ถ่ายเมื่อวานก่อนโจทย์ แต่อยากให้ติชมกันก่อนนะครับ

เดี๋ยวไปถ่ายใหม่ๆ ไหว้

ของเอ ลองให้ตูวิชามตามแนวคิดส่วนตัวที่ว่าไว้ข้างบน
ขอเอาแบบแรงๆ เลยนะเพราะรู้ว่าถ่ายมาก่อนโจทย์
เลยถือว่าไม่ได้ตั้งใจจะเล่นเรื่อง "แสง" โดยเฉพาะ
เว้นแต่เอเป็นหมอกฤษณ์ 3cษ

แน่นอนว่าแสงมาพร้อมกับสี
แต่ภาพนี้ แสงหรือสีมันไม่รู้จะเพ่งไปที่อะไร
และให้ความหมายกลับมาเกี่ยวกับอะไร
ยามนี้ตรงหน้าพารากอนคงสวยมากๆ และบรรยากาศเทศก๊าลเทศกาลสุดๆ
แต่ภาพที่เอถ่ายมายังไม่เอื้อต่อคำว่า "แสงกลางคืน" ที่ว่านัก
ด้วยมุมมอง ด้วยสาระสำคัญที่ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนของภาพ
(ตูขอไม่นับเรื่องอันเด้อโอเวอร์นะ อันนั้นยอมยกให้ไม่ว่ากัน)

ถ้าภาพนี้เป็นโจ๊ก ก็คงเป็นโจ๊กที่จืดนะครับ มีหมูมีผักมีเนื้อโจ๊กจริง
แต่ัพอคนๆ ดูแล้วมันยังเหลวๆ ชิมดูก็ยังจืดๆ เหมือนใส่น้ำเยอะไปหน่อย

สรุปคือ มันมีแสงจริง มันเป็นแสงกลางคืนจริง
แต่เลียๆ จอดูแล้วยังไม่อร่อยครับ

ทางแก้คือเพิ่มน้องตาเข้าไปในภาพ  อ๊าง~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 41