หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 ... 41

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูป ประจำเดือนธันวาคม 2551  (อ่าน 213162 ครั้ง)
รูปแรก : รูรับแสง

รูปสอง : คนก็ร้าง ก็ทางเปลี่ยว

กาก
ขอส่งบ้างงงง  หยี

ชื่อ "แสงนำชีวิต"

ผมคิดว่า แสงในความคิดผมมันเป็นนามธรรม การศึกษา ก็เป็นเหมือนแสงดวงหนึ่ง
ที่สามารถนำชีวิตไม่ให้หลงทางได้  อ๊าง~

พอดีอ่านหนังสืออยู่ แล้วก็เบื่อๆครับ หยิบกล้องขึ้นมาถ่ายนู่นถ่ายนี่ (ในห้อง) ก็เจอมุมนี้  หยี

ชอบๆ  หยี (คิดว่าไม่ต้องใช้โคมไฟแพงจะดีกว่านะ เพราะไม่งั้นจะขโมยซีนจากหน้าหนังสือไป)
แต่ใจจริงๆอยากให้ส่วนหัวของโคมไฟไม่โดน crop ขาดนะ
นอกนั้น ทั้งน้ำหนักแสง ทั้งอารมณ์ โอเคอยู่แล้วครับ  อืมมมมห์

:)
แสดงว่าต้องซื้อฟูลเฟรมมาถ่าย หยี

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
ตะเกียงดวงน้อยกลางวงเหล้า เคล้าบรรยากาศร่ำน้ำยอดข้าว

แสงไฟบนยอดตึกด้านหลังขโมยซีนครับ
แนะนำให้เอาน้ำยอดข้าวมาเคียงคู่อาจจะช่วยให้ได้อารมณ์มากขึ้น
จริงๆ ถ้าตะเกียงอันอื่นๆมันมองไม่ชัด จะหลบมุมให้มันไม่เห็นก็จะช่วยให้ตัวหลักมีความเด่นมากขึ้นนะครับ
หรือถ้าอยากได้หลายๆอันจริง แนะนำว่าลองเบี่ยงมุมอีกสักหน่อย จะได้มีเส้นนำสายตามาช่วยให้รูปน่าสนใจมากขึ้นครับ  อืมมมมห์

รูปแรก : รูรับแสง

รูปสอง : คนก็ร้าง ก็ทางเปลี่ยว

รูปรูรับแสง: ได้ด้านไอเดียครีเอทสุดๆ  กร๊าก

รูปคนก็ร้าง ก็ทางเปลี่ยว:
ร้างตรงไหนหรือ !? เปลี่ยวตรงไหนหว่า ?
เห็นเดินซะขวักไขว่ (แถมยังมีซื้อของกันอยู่โต้งๆ)
อ่านชื่อภาพแล้วเลยรู้สึกขัดกันมากน่ะครับ เปลี่ยนชื่อภาพน่าจะช่วยได้  อืมมมมห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2008, 22:16 น. โดย แพนด้า » บันทึกการเข้า

ถนนที่สีลมอ่ะครับ ถือว่าเปลี่ยวจริงๆนะ ระดับนี้  ฮือๆ~

กาก
ก็ตูไม่รู้นิว่า นี่ถนนสีลม  โวย

ชื่อภาพ: แสงที่มองไม่เห็น

มือกีต้าร์คนนี้เป็นรุ่นพี่อักษรที่พิการทางสายตาครับ แม้ว่าตาของพี่เค้าจะมองไม่เห็นแสงที่สาดมายังเค้า
แต่เสียงปรบมือหลังจากเล่นเสร็จ ก็เปรียบเสมือนแสงงามสำหรับเค้าแล้ว
เพ้อไปนั่น หยี

อ่านจบแล้วดูรูปแล้ว ยินดีเพ้อตามครับ  อืมมมมห์

จุดเด่น: ชอบแสงละลายข้างหลังครับ เป็นวงๆขนาดสวยกำลังพอดีเชียว อืมมมมห์
จุดด้อย: เหมือนโฟกัสหลุดไปที่ใบครับ ดอกไม้ชัด ใบขาด เส้นสีขาวๆเหนือดอกไม้ชักนำให้มองขึนไปโดยไม่ตั้งใจ
และ text ที่อยู่ข้างบนทำให้ภาพหนักส่วนบนมากไปโดยที่ด้านล่างโล่งๆ และล่องลอยมากครับ

My Light

Light in the Parking Zone

Light Boomerang

My Candles

รูปแรก: มืดจัง (จงใจให้เหงาอ่ะเปล่า)
รูปที่สอง:  ฮือๆ~ ตูดูไม่ออกว่ามันคือลานจอดรถ (ถ้ามีเรือ เอ๊ย รถซักคนคงช่วยอธิบายได้ง่ายกว่านะ)
รูปที่สาม: ดูไม่ออกว่าเป็นรถอีกเช่นกัน (เป็นภาพที่งงๆ ให้คนดูต้องใช้จินตนาการกันอย่างเดียว  กร๊าก)
รูปที่สี่:  หยี ชอบสุดๆ (แอบให้อารมณ์เหงาด้วยอ่ะ ชอบๆ)

ไอเดียดีครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)
ถ้าจะแนะนำก็ตรงที่แนวเส้นนำสายตาที่กำลังลู่เข้าไปไกลๆ มันโดนตัดขาดไปครับ
(อธิบายอีกอย่างคือ เหมือนดวงไฟกำลังพุ่งห่างออกไปๆๆๆ แต่ก็หยุดเสียดื้อๆ)
น่าจะเลื่อนมุมกล้องให้เห็นดวงไฟไปไกลๆต่ออีกหน่อยครับ ภาพจะมีมิติมากขึ้นอีกจมเลย  อืมมมมห์

ถ่ายมุมนี้ เล่นสีแบบนี้ ระวังอย่าใช้นางแบบรูจมูกใหญ่นะครับ  ฮิ้ววว ไหว้

ตกลงไอ้ตรงกลางท่อนไม้นั่นมันคือเต่ารึ ??  งง

"แสง"

เด่นที่แสงเกือบจะสวยแล้วครับ แต่ไม่มีประเด็นอะไรจะสื่อต่อ ก็เลยโดนหยุดอยู่แค่เกือบจะครับ  อืมมมมห์

แสงเป็นองค์ประกอบรองไปหน่อยครับ แต่ภาพเล่าเรื่องได้ค่อนข้างดีครับ (จับจังหวะได้แจ่มจริงๆ)
(ถ้าตัดรถมอไซต์ตำรวจไม่ได้ คราวหลังให้ติดตำหนวดมาด้วยจะช่วยเสริมเรื่องได้ดีกว่ามั๊ยครับ)  อืมมมมห์

ชื่อรูป: แมงเม่ากับเงาจันทร์

ชื่อภาพ: แสง... แล้วไง?

ชื่อภาพ: light living life (ไลจท์ ลีฟวิ่ง ไลฟ์)

รูปแรก: เฉยๆครับ ดวงไฟมันใหญ่เสียจนจันทร์แทบไม่มีผลเลย (แล้วมันเงาตรงไหนหว่า ?)
รูปสอง: อมยิ้มรึ ?
รูปสาม: ความเด่นของรูปเสียไป เพราะพื้นที่โล่งๆด้านบนมันเยอะไปนิดครับ
ถ้า zoom เอาแค่ส่วนที่เป็นแสงอย่างเดียว น่าจะช่วยให้ภาพมีความเด่นมากขึ้น
(เพราะที่ว่างข้างบนไม่ได้ช่วยอธิบายอะไรเลย)  อืมมมมห์

เหลียวหลัง

รูปเอียงมากไปนิดครับ น้ำหนักของรูปไปหนักข้างล่างหมดเลย แต่ไม่ช่วยให้มีจุดเด่นของภาพชัด
เพราะย้อนแสง (ทั้งเรือทั้งตึกมืดไปหมด)

ถ้าจงใจอยากให้ตะวันเด่นๆ แนะนำให้ เลือก crop เอาเฉพาะส่วนที่ตะวันกับเงานิดหน่อยน่าจะพอครับ
(แต่ก็เข้าใจว่าอยากให้รู้ว่าเป็นธรรมศาสตร์ เลยพยายามจะเอาโดมมาด้วย เลยกลายเป็นแย่งความเด่นกันไปครับ)  อืมมมมห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2008, 23:08 น. โดย แพนด้า » บันทึกการเข้า

ชอบๆ  หยี (คิดว่าไม่ต้องใช้โคมไฟแพงจะดีกว่านะ เพราะไม่งั้นจะขโมยซีนจากหน้าหนังสือไป)
แต่ใจจริงๆอยากให้ส่วนหัวของโคมไฟไม่โดน crop ขาดนะ
นอกนั้น ทั้งน้ำหนักแสง ทั้งอารมณ์ โอเคอยู่แล้วครับ  อืมมมมห์

ขอบคุณมากครับ

แสดงว่าต้องซื้อฟูลเฟรมมาถ่าย หยี

อ๊าง~ ถูกใจ เอาบวกไปเลย  หยี

ตัวคนเดียว :]
ก็ตูไม่รู้นิว่า นี่ถนนสีลม  โวย

ขอโทษคร๊าบบ  ฮือๆ~

กาก
ไลต์กราฟิตี้ 1

ไลต์กราฟิตี้ 2

รูปแรก: ไส้เดือนชัดๆ มังกรตรงไหน ?
รูปสอง: ธงชาติเจ๋งฟร่ะ  กรี๊ดดดดด

ชื่อภาพ: (ตัว)มังกรทอแสง

เอ้า ไส้เดือนมาอีกตัวแล้ว ?

แสงสุดท้ายค่ะ  ไหว้

เอียงไปนิด แต่ชอบที่ไล่แสงสีมากกกกก  หยี   เจ๋ง

แสงกลางลาดพร้าว

แสงสโนว์แมน

แสงหลักรัชโย

รูปแรก: แฉกของแสงสวยครับ แต่พลาดตรงที่ความสมบูรณ์ของภาพ
ถ้าสังเกตมุมบนซ้ายจะเห็นส่วนของตึกสีเหลืองๆฟ้าๆ และส่วนล่างขวาที่เห็นรถ taxi ที่ขาดท่อนไปบ้าง
ทำให้ดูเหมือนยังขาดๆอะไรไปหน่อยนึงครับ (รู้ว่ายากจะเลี่ยงด้านล่าง แต่ด้านบนน่าจะเลี่ยงได้ครับ)  อืมมมมห์

รูปที่สอง: เพราะตอนแรกที่เห็นตัวสโนว์แมนชัด แต่พอสายตาเหลือบไปเห็นครึ่งซ้าย
แล้วมองไม่ชัดว่าคืออะไร เลยดูงงๆ (ทำให้ความเด่นของภาพลดลงอย่างน่าเสียดาย)
พูดง่ายๆ โดนไอ้ที่เบลอๆขโมยซีนนั่นเอง

รูปที่สาม: จะเอาคนเด่น หรือตึกเด่น เลือกซักอย่างน่าจะดีกว่าครับ
โลภมาก มักแย่งซีนกันเอง  กร๊าก

"แม่"(ยาย)

ตูดูผ่านๆตอนแรกนึกว่าผู้ชายซะอีก  ฮือๆ~

สองรูปนี้วิ้งๆมาก แต่ไม่มีความหมายอะไรน่าตื่นเต้นเป็นพิเศษ
เป็นแค่เทคนิคที่แปลกตาเฉยๆครับ (ไม่น่าเบื่อดี แหวกๆ)  อืมมมมห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2008, 22:48 น. โดย แพนด้า » บันทึกการเข้า

โอ้ว มุมมองจากจานหลายๆ คนแบบนี้ดีครับ ขอบคุณครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณจารย์แพนด้าค่ะ  ไหว้
กวางตั้งใจถ่ายมากเลยหล่ะค่ะ  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior
ขอบคุณอาจารย์แพนด้าเช่นกันกร๊บ  ไหว้

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ขอส่งบ้างงงง  หยี

ชื่อ "แสงนำชีวิต"

ผมคิดว่า แสงในความคิดผมมันเป็นนามธรรม
การศึกษา ก็เป็นเหมือนแสงดวงหนึ่ง
ที่สามารถนำชีวิตไม่ให้หลงทางได้  อ๊าง~

พอดีอ่านหนังสืออยู่ แล้วก็เบื่อๆครับ
หยิบกล้องขึ้นมาถ่ายนู่นถ่ายนี่ (ในห้อง)
ก็เจอมุมนี้  หยี

สวยค่ะ ชอบ  กรี๊ดดดดด
ได้อารมณ์เหมือนคนถ่ายเป็นคนชอบอ่านหนังสือเลย
เดือนนี้ให้อารมณ์แปลกจัง
เหมือน ได้รู้จักอารมณ์คนถ่ายในเดือนนี้หลากหลาย
รูปมันออกมาตามอารมณ์จริงๆนะ
อย่างที่อาจารย์แพนด้าเอารูปตูมาวิชาม
ทำให้มองเห็นเลย ช่วงนี้เหงาจริงๆ อะไรก็ดูหมองๆ มืดๆไปหมด
ขนาดถ่ายแสงนะ
ของแอนก็คนช่างคิด ต่อยอด จากสิ่งที่ตัวเองเห็น สร้างจินตนาการลงในภาพถ่าย
ของพี่ร่มก็ เหมือนคนขี้เล่น สนุกสนาน
ถ่ายโคมไฟ ยังดูขำได้
ของไอซ์ก็ดูเป็นเด็กซนๆ ประสาสายวิทย์
ชอบคิดชอบทดลอง
ของอู๋ ก็แนวเจ้าพ่อเทคนิค ที่มีความติสท์ระดับเจ้าพ่อ
ภาพของอู๋มักจะมีอารมณ์ประมาณ ตูไม่ใช่ธรรมดานะจ๊ะ แต่ไม่อวดภูมิ
ของเต้ย ก็ชอบเล่นกับรูรับแสง และโบเก้
ของฟ้าก็เป็นคนชอบสีสันจัดจ้าน
ของเอชอบย่ำราตรี ดูแสงสีบนท้องถนน
ของกวาง เหมือนกำลังค้นหาตัวเองอยู่

เดือนนี้เหมือนได้รู้จักตัวตน และสไตล์ของทุกคนเพิ่มขึ้นเลย

กำลังจะเอารูปกลางคืนมาลงอีกพอดีเลย  กร๊าก

พยายามหามุมสวยๆ
เอชอบแสงกลางคืนมาก มันสงบ ในความพลุกพล่านของผู้คน มันมีชีวิต มันมีความหมาย
มันคือแสงกลางคืน

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 ... 41