หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมตากล้องต้องเรียกกันว่าน้า  (อ่าน 19880 ครั้ง)
เห็นในพันทิป มัลติพาย พิกโพส ฯลฯ เรียกกันว่าน้าๆ

เป็นคำเฉพาะ หรือยังไงครับ

ไม่เข้าใจ

ไม่กล้าไปถาม ในนั้น กลัวโดนรุมด่าว่า กวนเท้า  ฮือๆ~

เพลิดเพลินกันเถอะ สนม
ก็แบบว่า สวัสดีน้า จะไปละน้า จะได้ดูแอ๊บแบ๊วครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
เป็นคำนำหน้าของช่างภาพที่...
1. เป็นการให้เกียรติซึ่งกันและกัน ฟังดูเป็นมิตร เป็นกันเอง ไม่มีอีโก้ ทุกคนเมื่อเข้ามาในสายนี้แล้ว ถือว่าทัดเทียมกัน ทำนองนั้นครับ...
2. ผู้หญิงเขาจะนำหน้าว่า "ป้า" ไม่ว่าจะอายุเยอะ อายุน้อย ถ้าเข้าสังคมช่างภาพแล้ว ต้องถูกเรียกว่าป้าครับ 

อืมมมมห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ย. 2008, 15:46 น. โดย สมต้น » บันทึกการเข้า
3. ผู้หญิงเขาจะนำหน้าว่า "ป้า" ไม่ว่าจะอายุเยอะ อายุน้อย ถ้าเข้าสังคมช่างภาพแล้ว ต้องถูกเรียกว่าป้าครับ 
 อืมมมมห์

เว็บเราก็มีหนิครับ  อืมมมมห์

น้าต๋อย น้าติง น้าเน็ก นั่นก็น้านะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เป็นคำนำหน้าของช่างภาพที่...
1. เป็นการให้เกียรติซึ่งกันและกัน ฟังดูเป็นมิตร เป็นกันเอง ไม่มีอีโก้ ทุกคนเมื่อเข้ามาในสายนี้แล้ว ถือว่าทัดเทียมกัน ทำนองนั้นครับ...
3. ผู้หญิงเขาจะนำหน้าว่า "ป้า" ไม่ว่าจะอายุเยอะ อายุน้อย ถ้าเข้าสังคมช่างภาพแล้ว ต้องถูกเรียกว่าป้าครับ 

อืมมมมห์

แล้ว 2. ล่ะ  อู้ย..

เหมือนเรียก เสธ.แดงว่า เสธแดงใช่ไหมครับ  ไหว้

เพลิดเพลินกันเถอะ สนม
แล้ว 2. ล่ะ  อู้ย..

..บังเอิญเลข 2 บนแป้นพิมพ์มันหายไป อิอิ... ไหว้
งั้นต่อไปเรียกน้าอู๋ น้าฟ้า น้าโอ้เอ้ น้าชาร์ป หยี

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
เป็นธรรมเนียมที่มีมายาวนานของเว็บพันทิพครับ
โดยเฉพาะห้องกล้อง คือเราไม่รู้ไงครับว่าใครเป็นใคร ใครแก่กว่าใคร
คำว่าน้าเลยถูกเอามาเรียกนำหน้าชื่อ เพื่อให้ฟังดูเป็นกันเองครับน้า
เหมือนไปร้านข้าวจะเรียกบ๋อยว่า "น้องๆ"
ใช่มั้ยครับ

พี่อุ้ยเรียก หนูๆ นะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เหมือนไปร้านข้าวจะเรียกบ๋อยว่า "น้องๆ"
ใช่มั้ยครับ

ไปไม่ใช่ร้านข้าว แต่ก็ "เรียกน้อง" เหมือนกันฮะ  น้องดำ
อ่านของพี่ต่อ แล้วกดปุ่มตบมุก

แหยะ

ตัวคนเดียว :]
พี่ต่อไปร้านไหนเหรอครับ

แล้วทำไมไปแล้วไม่บอกแฟนพี่ว่าไปละ

หน้า: [1] 2 3