หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า  (อ่าน 32151 ครั้ง)
ถามเลยนะครับว่าเครื่องซักผ้าแบบไหนดีกว่ากัน ฝาบน ฝาหน้า

คืออย่างนี้ครับ วันก่อนไปเดินห้างแล้วอยากได้เครื่องซักผ้า ปกติใช้เครื่องจิ๋วๆ อันละพันกว่าบาท ซักตัวสองตัว
แต่คาดว่าคงได้ซักมากขึ้น ทีนี้พอไปเดินๆก็มีข้อมูลให้สับสนมากขึ้น

ม้า (ความเชื่อ)

" ต้องฝาบนสิ ฝาหน้ามันไม่สะอาด มันหมุนๆๆๆไม่รอบ  แถมเปลืองน้ำอีก อีกอย่างซักผ้านวมก็ไม่ได้"

ญาติ (ความเชื่อ)
"ฝาหน้าสิดี ใส่เข้าไปรวดเดียวไม่ต้องทำอะไรเลยรออย่างเดียว ผ้านวมเหรอ ซักได้~~"

คนขาย
" ต้องรุ่นนี้สิครับ ฝาตะแคงเฉียงๆ   ง่ะ รุ่นใหม่ล่าสุด เทคโนโลยี @#$#@%&&฿ "

แล้วแบบไหนดีครับ  ง่ะ ง่ะ ง่ะ

ปล. น่าจะเป็นกระจู๋คำถามแปลกๆรองจากเรื่องขี้ล่ะมั้ง  กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ฝาหน้าดีกว่าครับ  ด้วยคุณสมบัติด้านการถนอมผ้าที่สูงกว่าฝาบนมาก
ฝาบนเวลาปั่นจะทำให้ผ้ายุ่ย และเปื่อยได้  ทำอายุการใช้งานของผ้าน้อยลง
ส่วนผ้าหน้าจะเป็นการหมุนในแนวนอน ใช้การตกของผ้า  ช่วยถนอมผ้ามากกว่า

และด้วยลักษณะการปั่นที่ไม่เหมือนกันทำให้เกิดการแบ่งแยกผงซักฟอกเกิดขึ้น
ทั้งระดับการแตกตัว  การละลาย  และอื่นๆ อีกมากมายทั้งสำคัญและไม่สำคัญ
ที่ผู้ผลิตผงซักฟอกต่างๆ ไปขุดแคะแกะเกาออกมาขายกันได้ทุกวัน

เรื่องความสะอาดใกล้เคียงกันครับ  ซักมือสะอาดสุด  ฝาหน้าก็เทียบไม่ได้

เรื่องความประหยัดน้ำ  ฝาหน้าค่อนข้างได้เปรียบในข้อนี้ด้วย
เพราะไม่จำเป็นต้องใช้น้ำเต็มจนท่วมผ้าทั้งหมดเหมือนฝาบน

อ่อเกือบลืม  ฝาบนก็มีพัฒนาการขึ้นจากการปั่นด้วยใบพัดที่เป็นข้อเสียของฝาบน
ก็ได้เปลี่ยนมาเป็นแบบหมุนตัวถังซัก  ช่วยถนอมผ้ามากขึ้น  แต่ความสะอาดลดลง
เพราะมันเป็นเพียงหมุนกลับไปกลับมา หรือบางรุ่นมีน้ำวงในและวงนอก
แต่ก็ยังเอามาทดแทนคุณลักษณะพิเศษด้านการหมุนตกของฝาหน้าไม่ได้

ไม่รู้ลืมข้อไหนไปอีก  เดี๋ยวกลับไปนึกก่อนแล้วจะมาเพิ่มเติม  ไหว้

ปล. น่าจะเป็นกระจู๋คำถามแปลกๆรองจากเรื่องขี้ล่ะมั้ง  กร๊าก
เรื่องนี้มีสาระนะครับ  เจ๋ง

กร๊าก กร๊าก กร๊าก ฝาเฉียง

ใช้ฝาบนค่ะ ไม่ต้องทำอะไรอีก ใส่แล้วกดสองปุ่ม รอเอาตาก  หมีโหด~

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ที่บ้านใช้ฝาบนค่ะ
มันมีแยกถังซักกะถังปั่นด้วยนะคะ กร๊าก

เดือนว่าแยกถังมันต้องใช้เวลามาดูหน่อย แต่ถ้าแยกปั่นจะรู้สึกว่าแห้งไวดี หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ฝาบนเหมือนกันครับ

บ้านโบว์ใช้แบบถังเดียวมาตลอด
พอตูหลอกให้ซื้อแบบ 2 ถังมาได้สำเร็จก็เลยติดใจ
เพราะผ้ามันสะอาดกว่ากันมากๆ
แต่เสียเวลาย้ายผ้าไปถังปั่นแห้งอีกหน่อยนะ (จะได้ไม่เป็นง่อยเกิ๊น)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
บ้านผมใช้ทั้งฝาบน และฝาหน้า
ฝาบนแบบ 2 ถัง ปั่นซัก กับ ปั่นแห้ง ใช้มา 10 กว่าปีแล้ว
ตอนนี้ถังปั่นแห้งเสีย  เพราะชอบเอารองเท้าไปปั่น จะได้ตากแห้งไวๆ

ฝาหน้าอันนี้ใช้ประจำ  เครื่องที่ 2 ของที่บ้านแล้ว
ตั้งไว้ในห้องครัวที่สามัญชนทั่วไปมักจะปูกระเบื้อง
เวลาเครื่องทำงาน  มันก็มันจะเดินเล่นไปเรื่องจนกว่าสายจะหลุด

ใช้ฝาบนครับ  อ๊าง~

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ใช้ฝาบน ถังสแตนเลสอยู่ครับ ของ LG ทนมากๆ
กัดฟันซื้อตอนนั้นแพงแต่ ณ วันนี้คิดว่าคุ้มมากๆ
ดีเปล่าไม่รู้ รู้แต่ว่าประทับใจ เคยใช้แบบธรรมดา 2 ถังแยก ถังพลาสติก
แบบนั้นพังไปหลายเครื่องแล้ว

แต่ใช้เครื่องปัจจุบันมา 5 ปีกว่า ยังไม่มีวี่แววว่าจะพังเลย
แถมซื้อมาปีแรกๆ มีฝ่ายบริการลูกค้าของ LG โทรมาสอบถามความพึงพอใจด้วย
และแนะนำเรื่องบริการต่างๆ ตรงนี้ประทับใจครับ  เจ๋ง

ล่าสุดตอนอากาศเริ่มหนาวๆ มดดำมันไปทำรังในเครื่อง ซักเสร็จมีมดติดในกรองเพียบเลย  ง่ะ

Today you , Tomorrow me.
ตอนนี้ที่บ้านใช้ฝาบนค่ะ ของฮิตาชิ

รุ่นที่ซื้อมาเป็นรุ่น SF -120HJX รุ่นนี้ดีตรงที่ว่าเครื่องมันคำนวณ

หมดเลย ทั้งเวลา บริมาณผ้า และนำ รวมถึง การใช้ผงซักฟอกด้วย

ส่วนฝาหน้าไม่เคยใช้เลยไม่รู้ว่าจะบอกยังไงคะ

อ๋อ ... ยี่ห้อซัมซุงก็ดี และทนเหมือนกัน ที่บ้านแตนใช้เป็นเครื่องหยอดเหรียญหน้าบ้าน

ไม่เกเรเลยค่ะ

นานๆ จะเข้ามาที
ฝาบนจะราคาถูกกว่าครับ แต่ฝาหน้าจะถนอมผ้ากว่า
เพื่อนผมบอกว่าเครืื่องซักผ้าบ้านมันซักสะอาดมากๆ
ผ้าห่ม ผ้านวมได้หมด แถมไม่กินไฟด้วย

แต่กินส้มตำ ลาบ ข้าวเหนียว และอื่นๆเยอะแยะไปหมด กินเยอะซะด้วย

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

เครื่องของเพื่อนลุงอ๋าห์นี้ ฝามี รึเปล่าครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เท่าที่ทราบคือ

ราคา ฝาบนชนะ (ถูกกว่า)
ความสะดวก ถังเดี่ยวชนะ
ประหยัดน้ำ ฝาหน้าชนะ
การติดตั้ง ฝาบนชนะ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ตูตอบไม่ได้เลยแฮะเรื่องนี้

เพราะบ้านตูใช้ ฝ่ามือ  ง่ะ

แม่ตูบอกซักเครื่องยังไงก็ไม่สะอาด

นอกกระนั้นพวกชุดนักเรียนน้อง ชุดทำงานตูก็ส่งซัก

ทุกวันนี้ตูเลยติดซักมือไปด้วยเลย ง่ะ

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
ใช้ฝาหน้าครับ ซื้อ LG ตัวโชว์มาในราคาหมื่นกว่า แต่ก่อน(บ้านพ่อบ้านแม่)ใช้ฝาบน
ไม่รู้สึกความแตกต่างเรื่องความสะอาด หรือถนอมเนื้อผ้า (ไม่เคยรู้สึกเรื่องอะไรอยู่แล้ว)
แต่รำคาญฝาบนตรงชอบมีขุยอะไรกอง ๆก้น เรื่องได้ออกกำลังใส่ถังปั่นนี่ ไม่ปฏิเสธ
ส่วนฝาหน้าประหยัดน้ำกว่า เหมาะกับภาวะโลกร้อน ทนทานกว่าถังมันเป็นเหล็ก (ที่สำคัญเมียชอบ)
เรื่องซักผ้านวมนี่แล้วแต่ความจุครับ ว่าแต่ซักผ้านวมบ่อยรึเปล่า อย่าขี่แมมมอสจับเหา
(เหมือนซื้อโน้ตบุ๊กมีทั้งอินฟาเรด บลูทูธ แต่ไม่เคยใช้สื่อสารกะอะไรซักอย่าง มี่ดีวีดีไรท์ แต่เคยไรท์อยู่ 2 ที)
ถ้าตัดสินใจไม่ถูก ฝาเอียงมั้ย ตุ๊ดดี(ตุ๊ดหมายถึงไม่อะไรซักอย่าง) แต่ไม่เคยรู้จักมัน
หรือ เคยเจอเครื่องที่ปั่นแบบฝาหน้าแต่เปิดฝาข้างบนด้วย นัยว่าประหยัดที่ไม่ต้องเปิดประตูฝา
ยี่ห้อเวิลพูล เจอขายที่ฟิวเจอร์พาร์ค รังสิต ราคาเป็นหมื่นอยู่เหมือนกัน

ป.ล.ผมชอบ(ไม่ได้ชอบ อืมมจะว่าไปก็ชอบนะ)เรียกมันว่าตู้ซักผ้า ไม่รู้ทำไม ใครเป็นบ้าง

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8