หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะตรวจDNAจากอุจจาระ(ขี้)ได้หรือไม  (อ่าน 8320 ครั้ง)
เถียงกันกับพี่ในออฟฟิศด้วยประเด็นว่า...
ไม่มีมูลก็ไม่มีขี้!
แล้วก็มีคนพูดขึ้นมาว่า ถ้าเราขี้ แล้วกดชักโครก มันก็ไม่เหลืออะไร
ก็มีคนแย้งมาอีกว่า ถึงจะกดชักโครกลงไปแล้ว ขี้ก็ไปกองรวมกันในบ่อส้วมอยู่ดี
อีกคนก็บอกว่า แล้วยังไงล่ะ ถึงขี้จะไปนอนยิ้มรวมกันในบ่อส้วมแล้ว ยังไงๆ ก็ตรวจ DNA ไม่ได้หรอก
( มึนตึ้บ งงมั้ย อยู่ดีๆ มันก็เอาเรื่องขี้มารวมกับเรื่อง DNA)
เลยเป็นที่มาของข้อถกเถียงว่า
"เราจะตรวจDNAจาก:24:ได้หรือไม่?"
 งง สงสัยจังเลย
ได้ มั้ง มันมีน่าจะทำได้อยู่ ก้า(อุ้ย ภาษาเมืองอีกล่ะ) ไม่แน่นะ อนคต เราอาจจะมีการ โคลนฯ ด้วย "ขี้" อะไรประมาณนี้ คงจะ ฮาน่าดูชม

ง่ะ ใคร ถามว่า เกิดมาจาก อะไร ตอบ ไปเลย ว่า เกิดจาก "ขี้"  ง่ะ ง่ะ ง่ะ

ลูกผมน่ารักที่สุด
ความคิดผมไม่น่าได้นะครับ

เพราะอุจจาระเองเป็นแค่กากอาหารที่ไม่สามารถย่อยได้
ซึ่งไม่ได้มาจากเซลล์ในร่างกายของเราเลยซักนิด

นั่งกินบ๊ะจ่างอยู่ แทบสำลัก  อืมมมมห์ โวย

กาก
ลองคิด เล่นๆดูว่า หากมันตรวจได้จริง นะบ่อส้วมที่บ้านเราจะกลายเป็น ธนาคาร DNA  โอ้แม่เจ้า

แล้วลองคิดเล่น ว่าพวกเทศบาลที่มาสูบส้วมบ้านเรานำ "ขี้" อ้วก ไปเก็บตัวอย่างของ DNA เพื่อนำไปวิจัยคัดเลือกสายพันธ์มนุษย์ เพี่อปรับปรุงพันธ์

เพื่อจะสร้างมนุษย์ที่ ทนต่อสภาพอากาศ ที่จะส่งไปบนดวงอังคาร อนานิคมใหม่ของโลก  เหวอ

อ่านการ์ตูนมากไปป่าวว่ะเรา รู้สึก มึนๆ เฮ้ย!?

ผมว่าขี้เฉยๆไม่น่าจะได้นะครับ เพราะมันไม่ได้เกี่ยวกับเราเลย
แต่ถ้าเป็นพวกขี้มูกหรือว่าขี้หูอันนี้ไม่รู้นะครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
แล้วขี้เนี้ยมันผ่านลำไส้ใหญ่ใช้มั้ยอะ แล้วมันไม่มีเซลล์ของลำไส้ใหญ่เหรอ  งง

นานๆ จะเข้ามาที
ผมว่าได้ เพราะมันไม่ได้มีแต่กากอาหาร แต่รวมถึงของเสียที่ร่างกายไม่ต้องการ ซึ่งอาจจะรวมถึงเซลล์ที่ตายแล้วก็ได้ (เดา)

แต่ยากเพราะ ลงไปก็ไปปนๆกะอย่างอื่นแล้ว (รวมทั้ง :24:ของคนอื่นด้วย)

แถมเกิดกระบวนการย่อยสลายอีก ถ้าสดๆอ่ะไม่แน่  กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ตอบด้วยความรู้ตามสติปัญญา

อุจจาระ (ขี้) คือของเหลือจากระบบย่อย และสิ่งที่มนุษย์ย่อยไม่ได้
เช่น เซลลูโลส หรือที่เราเรียกว่าเส้นใยๆ ซึ่งก็มักจะมีสิ่งอื่นปะปนมาด้วย
เช่น น้ำดี น้ำย่อย (เป็นเอนไซม์ที่สร้างโดยร่างกาย (เอนไซม์เป็นโปรตีนชนิดหนึ่ง ผมไม่แน่ใจว่าเอามาตรวจหา DNA ได้ไหม))

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อาจจะมีเซลล์ที่ตายแล้ว หรืออะไรหลุดออกมาได้อีกครับ
สิ่งที่จะต้องคำนึงถึงในการตรวจ DNA อีกประการก็คือปริมาณครับ
ถึงแม้ในขี้จะมี DNA อยู่ แต่มีน้อยมากก็คงจะตรวจยากกันอยู่ซักหน่อย

แต่เราก็สามารถเอามาเพิ่มจำนวนได้ด้วยเทคนิคหลากหลาย ที่นิยมเช่น PCR
เข้าเครื่องแท่มๆ ก็น่าจะมีเยอะเกินพอสำหรับเอามาตรวจลายพิมพ์

ผมว่าเรื่องนี้หมอแมวน่าจะตอบได้กระจ่างดีที่สุด

พอดีผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าเราจะตรวจ DNA จากน้ำย่อยได้รึเปล่า  อ๊าง~
ถ้าตรวจได้ เราก็ีมีสิทธ์รู้แล้วละสิว่าใครเป็นคนวางระเบิด

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ถ้าถามผม ผมตอบแบบสั้นๆ ง่ายๆ
ในขี้ มีDNA
แต่มีแต่DNAแบคทีเรีย ...
ด้วยวิทยาการปัจจุบัน ยังป็นแค่สิ่งเพ้อฝันที่จะไปสกัดDNAเจ้าของขี้จากขี้1ก้อน

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
วิชาการ กัน จริง จริง  หน้ามึน สงสัย มัน ไม่ใชเรื่อง ขี้ ขี้

ปลื้ม

จริงๆเอา DNA จากโถขี้น่าจะง่ายกว่า คงมีเซลล์ผิวหนัง(ตูด)ติดคาอยู่รอบขอบโถแน่ๆ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ถ้าขี้ที่ผ่านริดสีดวงที่แตกแล้ว
มันดูเป็นไปได้มากกว่ามั้ยน้อ?
ใช่ บางทีอาจมี เลือด ออกใช่ม่ะ  เจ๋ง   ตรงนั้น เราสามารถตรวจสอบ DNA ได้แน่นอน  (แจ๋ว แจ๋ว)

แล้ว ใคร จะกล้าอ่ะ ขี้ ไปให้หมอ ตรวจนี้ เฮ้ย!?

หน้า: [1] 2