หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กล้อง Compact ดีๆสักตัว...  (อ่าน 64567 ครั้ง)
ไม่รู้จะโพสห้องไหนดี ระหว่างห้องศิลป์ กับห้องคอม หากระทู้ที่มันเกี่ยวข้องก็ไม่เจอ แต่คิดว่าโพสห้องนี้อาจจะ work กว่า
พอดีอยากจะได้กล้อง Compact รุ่นดีๆสักตัว ที่มี Function ระดับนึง งบไม่เกิน 13,000 บาท

การเอาไปใช้หลักๆก็คือพกสะดวก เอาไว้ถ่ายสนุกๆ มีลูกเล่นพอตัว  บางครั้งบางคราวก็ให้แม่ให้พ่อให้น้องยืมไปถ่ายได้
เลยไม่อยากเอาแบบที่มี Function ที่มันเป็น DSLR Like เดี๋ยวคนในบ้านจะมึน เวลาเอากล้องไปใช้
อีกเรื่องสำหรับตัวเองก็คือ ขี้เกียจแบก DSLR ออกไปถ่ายทุกๆครั้ง
ใครใช้ DSLR อยู่ คงจะเกิดความทุกข์คล้ายๆผม เวลาเอากล้อง DSLR ไป Snap ในบางสถานที่
งัดกล้องขึ้นมา ยามหรือคนที่เกี่ยวข้องก็วิ่งมาห้าม เพราะขนาดมันค่อนข้างน่ากลัวในสายตาชาวบ้าน
ยิ่งเวลาไปเที่ยวกับเพื่อนฝูง แบบว่ากินเหล้า กินเบียร์ รวมกลุ่ม วุ่นวาย เอา DSLR ไปใช้มันไม่ค่อยสะดวก
บางทีขี้เกียจงัดขึ้นมาถ่ายซะงั้น เพราะรู้สึกงัดมาถ่ายมันจะเหนื่อยๆบอกไม่ถูก ไอ้กล้องเล็กๆจะเก็บอะไรพวกนี้ง่ายกว่า

พูดง่ายๆก็คือ อยากมีกล้อง Compact ดีๆ เอาไว้เป็นกล้องสำรองจาก DSLR พกติดตัวไว้ถ่ายแบบเน้นบ้าง ไม่เน้นบ้าง
หลังจากศึกษาข้อมูลงูๆปลาๆมาสักอาทิตย์นึง ก็ถูกใจกล้องอยู่ 2 รุ่น (พอดีมีเวลาศึกษามาไมเท่าไหร่ เลยไม่มีชอยส์เยอะ)

1.) RICOH รุ่น R10
ตัวกล้องดีไซน์มันสวยบาดใจ แถม Function นี่โดนมาก ปรับแต่งรูปได้เยอะถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นที่รุ่นๆเดียวกัน
ความละเอียด 10 ล้าน เลนส์ก็ระยะอยู่ที่ 28-200 mm. Macro ได้ใกล้สุด 1 cm. ครอบคลุมมาก สีก็แจ่ม
ออกจะเป็น Compact รุ่นค่อนข้างจะ Top แต่ขนาดมันจะหนาและใหญ่ไปสักนิด ถ้าเทียบกับกล้องอื่นๆที่คล้ายๆกัน
แต่ก็ไม่ได้ใหญ่จนน่าเกลียดมันออกไปทางคลาสสิกและเท่ดี ราคาตกอยู่ที่ประมาณ 13,000 บาท (รวม Mem SD 6 GB., ซองหนัง)

2.) Panasonic Lumix DMC-FX180 / FX150
จริงๆอยากได้รุ่น LX3 (ประมาณ 17,000-18,000 บาท) แต่มันจะทะลุงบเกินไปเยอะ เลยเอารุ่นนี้มาเป็นตัวเลือกดู
ตัวกล้องดีไซน์ได้เล็กและบาง แถมออกเรียบๆ คลาสสิกดีแท้ เท่แบบแนวๆดี มากับความละเอียด 14 ล้าน เลนส์ 28-100 mm.
ราคาตกอยู่ที่ไม่เกิน 12,000 บาท

ใครมีกล้องรุ่นไหนที่ใกล้เคียงกว่านี้จะแนะนำมั๊ยครับ
ตอนนี้ชั่งใจระหว่าง 2 รุ่นนี้ ....ทีแรกกะจะซื้อกล้องแบบป๊อกแป๊กไม่เกิน 5 พัน
ไปๆมาๆดันมาเลือกไอ้กล้อง 2 รุ่นนี้ได้ยังไงไม่รู้  กร๊าก

- RICOH R10 ข้อดี: เลนส์มีระยะมากกว่า แถมมาโครได้, ภาพและสีคมกว่า Function เยอะกว่า ข้อเสีย: ขนาดมันใหญ่ไปนิด, ราคาแพงกว่า

Lumix DMC-FX180 / FX150 ข้อดี: ขนาดกระทัดรัดกว่า พกง่ายสะดวก, ระดับ Pixel เยอะกว่าที่ 14 ล้าน, ราคาถูกกว่า R10, Presenter เท่กว่า (ยามหยิบขึ้นมาใช้เราอาจจะรู้สึกหล่อเหมือนพี่เคน ธีรเดช) ข้อเสีย: เลนส์ระยะซูมน้อย, มาโครไม่ได้, ภาคมและสีสันจะทำไม่ได้เท่า RICOH

ตอนนี้ในเอนเอียงไปที่ R10 หน่อยๆ แต่ก็อยากหาข้อมูลรุ่นอื่นๆเพิ่มด้วย
ใครรู้เรื่องกล้องแนะนำที Thanks หลายๆ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2008, 02:24 น. โดย 8e88 » บันทึกการเข้า
เพิ่มเงินสักสองเท่าครึ่ง ซื้อ D-Lux4 ครับ กรี๊ดดดดด กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
โอ้ว เป็นผมถ้าไม่เอาอันบางจ๋อยๆ ก็คงสีเงินยวงๆ ครับ
ไม่ได้รู้เรื่องสป๊งสเป็กเลย เอาสวยเข้าว่า กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เห็นด้วยครับ อ่านความต้องการแล้ว เอาสวยๆ ถูกใจคนใช้ดีกว่า

แต่ถ้าให้เลือก ผมเลือก RICOH R10 เพราะเมื่อก่อนผมก็เกือบได้เสียกับ RICOH R7 มาก่อนเหมือนกัน  อ๊าง~

Today you , Tomorrow me.
 กรี๊ดดดดด  กระจู๋นี้ ถูกใจมาก

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ไม่ลองโซนี่บ้างเหรอครับ ถ่ายออกมาสีสวยมากเลยนะ  เจ๋ง

กาก
Nikon ก็มี Compact นะ  ปลื้ม

เพิ่มเงินสักสองเท่าครึ่ง ซื้อ D-Lux4 ครับ กรี๊ดดดดด กร๊าก

เห็นด้วย โวย/ !

มี D-Lux 4 แล้วต้องซื้อซองหนังของมันด้วยนะ เวลาสะพายห้อยไหล่จะเท่มากส์ กรี๊ดดดดด

งบน้อย
ให้เชียร์ก็คงเป้น Ricoh ละครับ อยากได้เหมือนกัน  กรี๊ดดดดด ยังค่อยมีความรู้เรื่องคอมแพ็คเท่าไหร่ครับ ไหว้

แนะนำ canon ตะกูล G ครับ
G9 อาจจะยังเกินงบอยู่ ตอนนี้น่าจะประมาณ 14-15k
G5-G7 ก็ยังน่าเล่นนะครับ
Ricoh GX200 สิครับ  เจ๋ง
แต่ Canon G10 ก็แจ่มเลย  ฮี่...

อืมมม...

เชียร์ริโก้ ครับ เพราะมันโก้ดี

จริงๆตอนนั้นถ้าไม่ซื้อ dslrก็จะซื้อ Ricoh GX100 ไปแล้วว
ชอบRicoh กรี๊ดดดดด

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
เสียดายมาก ซื้อ G9 ไปเดือนเดียว G10 ออก  ชิ
มาแอบเชียร์ Olympus กลุ่มมิว กันน้ำกันตกกระแทกได้ด้วยนะคะ ราคาน่าจะอยู่ในงบค่ะ
เพื่อนที่ทำงานใช้อยู่ ตัวบางๆ พกง่าย ส่วนเมนูจะงงๆ นิดหน่อย ถ้าคุ้นกับ Olympus แล้วก็คงไม่ลำบากแล้วค่ะ

พอดีไม่ค่อยได้อัพเดตเลยไม่ทราบว่าตัวไหนใหม่สุดค่ะ

ผมเชียร์ LUMIX ครับ ในฐานะที่เคยใช้มาก่อน 2 รุ่น
สีดี สด และใกล้เคียงภาพจริง โฟกัสไวดี

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10