หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม Flash8 กับการ export เป็น .exe  (อ่าน 9830 ครั้ง)
คือผมเขียนงานเสร็จแล้ว ทั้งหมด 30 กว่าสไลด์ จากนั้นก็ export เป็น 3 แบบ
- flash ไม่มีปัญหาทุกปุ่ม ทั้งเดินหน้า ถอยหลัง ไป flash ปุ่มเสียงและ VDO ใช้ได้หมด
- html เหมือนกับ flash ใช้ได้ทุกปุ่มเหมือนกันหมด
- .exe อันนี้มีปัญหาครับ คือ ปุ่ม เสียง VDO เปิดปิดใช้ได้หมด แต่ ปุ่ม เดินทางถอยหลังไปหน้า flash ถัดไปไม่สามารถใช้ได้เลยทุกสไลด์ที่ export มาอ่ะครับผม ต้องทำอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
รายละเอียดไม่ชัดเจนนะครับตอบยาก ต้องถามก่อนว่า file flash ที่สร้างมานี่ 30 slide ทั้งหมดเป็นคนละ file เลยหรือว่าเป็น file flash ก้อนเดียวเลย ซึ่งถ้าเป็นก้อนเดียวเลยไม่น่าจะเกิดปัญหา ก็เดาว่าน่าจะสร้างมามี file flash หลาย file และแบบนี้้ต้องถามต่อว่าตอน export เป็น exe ได้ทำการ export กี่ file ครับ

จริงๆแล้วควรเขียนตัว main มาตัวเดียวแล้ว export เป็น exe แล้วตัวอื่นๆให้เป็น swf โดยตัว main จะเป็นตัวเรียกขึ้นมาทำงาน ซึ่งในกรณีนี้ปัญหาเกิดจากตัว exe ไม่สามารถเรียกตัว exe อีกตัวเข้ามาเล่นได้ครับ

<a href="http://www.kapom.com/bannerKapom.swf" target="_blank">http://www.kapom.com/bannerKapom.swf</a>
ตอนนี้โรงเรียนย้ายไปอยู่บ้านกลางเมืองแยก รัชดา-ลาดพร้าวแล้วนะคร๊าบบ
นึกว่าจะโดนทิ้งซะแล้ว อุอุ แบบว่าตามที่คุณ KapomMan ถามอธิบายดังนี้ครับผม
- file เป็นคนละ file กันครับ เรียงลำดับตั้งแต่ 1-30 แต่เก็บไว้ในที่เดียวกันหมดนะครับ
- หลังจาก export มาแล้วก็เก็บรวมกันทั้งหมดคือ ที่เป็นตัวสีแดง (งานที่เขียน) ตัวที่ export เป็น flash, HTML และก็ .exe ทั้ง 30 file
- ที่เป็น flash และ HTML ใช้ได้ทุกปุ่มเลยครับไม่มีปัญหา แต่ตัวที่เป็น .exe. ปุ่นที่ให้ไป file ถัดไปไม่ทำงาน พอไปเปิด 1.exe, 2.exe, 3.exe... ไปจนถึง 30.exe ใช้การไม่ได้เลยครับ มันไม่ link กันเลยครับ แต่ปุ่มที่ใช้ในตัวของมันเอง เช่น VDO ควบคุมเสียใช้ได้ครับ
หรือว่าต้อง action เราต้องเขียนอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับนอกจาก
on (release) {
   loadMovieNum("topic_2.swf", 1);
}
เวลา export เป็น exe จะได้ไม่มีปัญหา
   loadMovieNum("topic_2.swf", 1);
}

จากที่เขียนมานี้ก็ต้องโหลดตัว swf นะครับไม่ใช่ load ตัว exe อย่างที่ผมบอกครับว่า flash ไม่สามารถสั่งโหลดตัว exe เข้ามาเล่นได้ครับ ให้ใช้แค่ตัว main ตัวเดียวที่เป็น exe ส่วนตัวที่ถูกเรียกเข้ามาให้เป็น swf ให้หมดครับ

<a href="http://www.kapom.com/bannerKapom.swf" target="_blank">http://www.kapom.com/bannerKapom.swf</a>
ตอนนี้โรงเรียนย้ายไปอยู่บ้านกลางเมืองแยก รัชดา-ลาดพร้าวแล้วนะคร๊าบบ
ขอโทษนะครับ พอดีผมไม่เคยใช้ flash จริงๆ เคยใช้แต่ Autoware ครับผม
คือถ้า file flash ผมมี 3 file ดังนี้
- topic, topic_2, 01 นั่นแสดงว่าผมต้อง export file topic ให้เป็น exe เพื่อจะได้เขียน autorun ให้อ่าน file นี้ก่อน และที่เหลือก็ให้เป็น flash ใช่เปล่าครับ
- ตอนนี้ topic ของผมใน Actions ขียนเป็น
}
และใน topic_2 ของผมใน Actions เขียนเป็น
   loadMovieNum("01.swf", 1);
}
ตอนนี้แหล่ะครับผมไม่เก่งจริงๆ ไม่ทราบว่าต้องเขียน Actions อะไรใน topic หรือเปล่าก่อน export เป็น exe อ่ะครับผม
รบกวนด้วยนะครับ อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ ผมโง่จริงๆ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

หรือว่าต้อง export ทั้ง 3 files เป็น exe หมดเลย แล้วเข้าไปแก้ใน Actions ที่เขียนไว้เดิมจาก .swf เป็น .exe ครับผม
อย่างที่ตอบไปนะครับว่าตัวหลักให้เป็น exe ตัวเดียว ส่วนตัวอื่นที่เหลือให้เป็น swf ครับ

รบกวนถามอีกเรื่องหนึ่งครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ flash เท่าไหร่
เมื่อเรา export เป็น topic.exe แล้วและเขียน autorun.inf

[autorun]
open=topic.exe
icon=topic.ico

ทำไมมันไม่ work อ่ะครับ มันไม่ autorun ให้อ่ะครับผม
น่าจะไม่มีปัญหานะครับ

[autorun]
icon=topic.ico,0

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
Setup the autorun.inf

For the presentation or CD menu to run automatically, the CD, DVD or USB stick must contain a special file named autorun.inf in its root directory. This file contains instructions as to what action to perform when the CD is inserted.

Keep in mind that autorun can be disabled on some systems. However, even when autorun is disabled, a double click on a drive containing AUTORUN.INF in its root directory will still activate AutoRun.

To create the autorun.inf file:

1. Open Notepad or another plain text editor.

2. Enter the following text:

[autorun]
open=app.exe
icon=app.exe
label=My Application

Replace app.exe with the name of the executable file of your presentation or CD menu. The “open” instruction tells the system what file must be run automatically. The “icon” instruction specifies the icon that represents the autorun-enabled drive in the Windows user interface. It can be the name of an .ico, .bmp, .exe, or .dll file containing the icon information. The “label” instruction specifies the text label that represents the autorun-enabled drive in the Windows user interface. It can contain spaces and should be no longer than 32 characters.

All file paths are specified relatively to autorun.inf. Thus, for example, if the CD menu, presentation or application is stored in the Data directory, the text in autorun.inf will look like this:

[autorun]
open=data\app.exe
icon=data\app.exe

เดี๋ยวนี้หลายๆ เครื่อง (ตีว่า 30%) เขาจะปิดการทำงานของ autorun นะครับ
เพราะเห็นว่ามันเป็นพฤติกรรมของไวรัส
ดังนั้นถ้าจะให้ดีลองทำไอคอนหรือชื่อของโปรแกรมให้ดึงดูดด้วยนะ
เผื่อคนเขาเปิด cd มาจะได้กดดูจากตรงนั้นด้วยครับ

(นี่ก็พฤติกรรมล่อลวงของไวรัสนะ กร๊าก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เครื่องพี่ก็ด้วยใช่มั้ย โวย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
รายงานผลให้พี่ๆ เพื่อนทราบอ่ะครับผม
หลังจากทำตามนี้
[autorun]

[autorun]
icon=topic.ico,0

[autorun]

ทั้ง 3 วิธีผลเหมือนกันครับคือ icon ของ CD มันไม่ขึ้นรูปที่เป็นสีเทาๆ ใหญ่ๆ ของ flash ให้ แต่เมื่อดับเบิ้ลคลิ๊กมันก็ autorun ให้ครับ
แต่

[autorun]
icon=topic.exe

วิธีนี้ พอใส่ CD เข้าไปแล้วมันขึ้น logo flash สีเทาๆ กลมๆ ใหญ่ให้ครับ แต่ก็ยังไม่ autorun ให้อีก และผมไปเปิดเจอว่าบางทีคอมฯ บางตัว (มากกว่า 30%) เดี๋ยวนี้จะปิด autoplay ไว้และผมเลยเข้าไปลองใน Windows Vista ผม click เครื่องหมายตรง "Use AutoPlay for all media and device" แล้ว และก็เข้าไป click บางตัวในนั้นมันก็ยังไม่ work อ่ะครับ แต่อย่างน้อยก็คิดว่ามาถูกทางแล้วครับที่มันขึ้น logo flash ในแผ่น CD ให้
หน้า: [1]