หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 ... 229

ผู้เขียน หัวข้อ: พอร์ทเทรต กันเถอะ  (อ่าน 903065 ครั้ง)

พี่กอล์ฟ คิ้วหนาโคตร  โวย

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
รูปแรกใช้เลนส์อะไรช่วงเท่าไรครับ กรี๊ดดดดด

เลนส์ไวด์ครับ
(ช่วงคืออะไร?)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
10-22 ค่ะ

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข

น้องตาชื่นรึเปล่าครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อย่าลืมเอาดูดความชื้นออก

รูปพี่แอนมันไม่ใช่ว่าอยู่ในโชว์สัตว์เหรอ
แอนเข้าใจเอาเองมาตลอดเลยว่าพอเทรตมันคือถ่ายคนอ้ะ  อ๊าง~

นั่นสิครับ
จนตอนนี้ก็ยังเข้าใจว่ามันหมายถึงถ่ายคนหรือสัตว์หรือสิ่งของก็ได้นะ

http://www.flickr.com/photos/tags/portrait/
ลองดูในนี้จะเห็นไอเดียการถ่ายดีๆ เยอะแยะเลย
มีหมาด้วย มีชุดเจ้าสาวด้วย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สงสัยมากว่า
พอร์ตเทรต นี่ต้องถ่ายตอนหันหน้าเข้าหากล้องมะ

ถามฝรั่งเค้าบอกว่า
พอร์ตเทรต คือ ถ่ายตั้งไม่ใช่เหรอ
เห็นหลายคนถ่ายแบบแนวนอนมาลง
นั่นเรียกแลนด์สเคปไม่ใช่เหรอ งง
แลนด์สเคป  ไม่ใช่ถ่ายวิวเหรอ  ง่ะ

ถ้าportrait กับ landscape ในความหมายพี่ปุก น่าจะหมายถึงการตั้งค่าหน้ากระดาษในการพิมพ์มากกว่าป่าวคะ
พอเทรทเป็นกระดาษแนวตั้ง แลนสเคปเป็นกระดาษแนวนอน

อ๊าง~ เข้าใจมาแบบนี้นะคะ  ไหว้

อาจจะเป็นแบบที่เบลล์พูดนะครับ เพราะใน ps ก็ตั้งไว้แบบนั้น
เมื่อก่อนอาจจะต้องถ่ายแนวตั้ง แต่คงมีคนแหกคอกแล้วก็ถ่ายแนวนอน พอทเทรตสมัยก่อนก็มีแต่ถ่ายแบบซูมแบบชัดๆ ปัจจุบันก็เริ่มมีการถ่ายแบบมุมกว้างเพื่อเก็บบรรยากาศ อันนี้ก็เป็นการทำลายกฏเดิมๆเหมือนกัน

แต่ยังไม่รู้ชัดเหมือนกันครับ เดี๋ยวไปถามพี่ๆก่อนละกัน ไอ้มืดหมี

ไฟล์ดิบ สู้ดีเก้าสิบไม่ได้วุ้ย ใช่ซี้~

สีแป๊สมากๆ กรี๊ดดดดด

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~

พี่กอล์ฟ คิ้วหนาโคตร  โวย

คิ้วพี่เค้ามีงูหรือเปล่าน่ะพี่ฟ้า (เหงื่อแตกพลั่ก)

Nothingness
||•• i-nan-za™``: วนัสนันท์ is back!
ไชโย ฟ้าหุ่นเท่าอู๋แล้ว กร๊าก

กร๊าก ไม่ใช่ตอนแรกอู๋ทำหุ่นเท่าฟ้าเหรอ

กร๊าก
สีสุดจิตมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 ... 229