หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 ... 229

ผู้เขียน หัวข้อ: พอร์ทเทรต กันเถอะ  (อ่าน 903116 ครั้ง)
เคยได้มีบุญไปถ่ายสถาปนิกโอเล่ ชิรีน OMA ประจำกรุงปักกิ่ง

เลยให้ทำท่าคลาสสิคของเจ้านายเค้า เร็ม คูฮ๊าส

อ๊ายยยย อยากได้คนนี้ค้าาาา นะนะ

Nothingness
||•• i-nan-za™``: วนัสนันท์ is back!
เค้ามีแฟนแล้วย่ะ  ชิ
ชื่อ จางม่านอวี้
นางเอกประจำของหว่องกาไวนะ
จริงๆแล้ว ไม่ได้จัดอะไรเลยครับ
ไม่ได้มืออาชีพด้วย  ฮือๆ~

พอดีเค้ามาเมืองไทย เลยได้ไปสัมภาษณ์ที่โรงแรมสุโขทัย
เลยหาแบ็คกราวด์แบบไทยๆ เลยไปเห็นธรรมจักรอันนั้นแหละ
ด้านบนก็มีไฟดาวน์ไลท์พอดี เลยให้เค้าไปยืนตรงนั้น
ทำท่า Rem Koolhass แค่นั้นเองงะ
ไม่ใช้แฟลชด้วย
รู้สึกจะเปิด f5.6  1/20 อะไรประมาณนั้นนะครับ

พอดีแบบลงตัวเป๊ะ  เจ๋ง เจ๋งมากพี่

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ถ่ายแฟนตาคนนี้มาให้ด้วยเด้ อ๊ากกกก หื่นนนนน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

น้องดำ น้องคนนี้เป็นแฟนของน้องชายพี่แอน
ยิ้มสวยมากๆ

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ถ้าไม่ยิ้มก็มองไม่เห็นเ้ลยนะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก

กาก
แสงลงตรงนั้น ก็ไม่ดำมากนะ  โวย

เอารูปลุงมาให้วิชามบ้างค่ะ
(งงอยู่ตั้งนานว่าอะไรคือวิชาม  อ๊าง~)

ปกติจะไม่สามารถถ่ายคนที่ไม่รู้จักได้เลยค่ะ เพราะว่าแอ้ขี้อายมากๆ
แต่ที่ถ่ายภาพนี้ ใช้กล้องเพื่อน กับเลนส์เทเลค่ะ เลยแอบยิงลุงระยะไกล (มากๆ)

น้องดำ น้องคนนี้เป็นแฟนของน้องชายพี่แอน
ยิ้มสวยมากๆ

ตบแฟลชเนียนจ้ะ แบร่

ถ่ายที่สวนสันติชัย นานแล้วเหมือนกัน ว่างๆจะไปอีก น้องดำ

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
action ดี นะโตน  น้องดำ

จมูกฝรั่งคนนั้น(รูปพี่เ ต้ยถ่าย)  โด่งมากๆ แบ่งมาทางนี้มั่ง  กรี๊ดดดดด
ชอบรูป เร็ม คูฮ๊าสมากๆครับ เจ๋ง
ของโตนก็โดน

โอ้ ได้ข้อสรุปแล้ว
ว่าให้ถือความหมายเป็น "ภาพถ่ายบุคคล"
โดยเน้นความหมาย เรื่องราวในภาพนะครับ
ขอบคุณจานเอ้อจานกู๋ครับ

จะว่าไป ตอนเรียนอะไรๆเกี่ยวกับ โพ้ดเถด
ทั้งดรออิ้ง ทั้งเพ้น ทั้งถ่ายรูป ในหนังสือเขาบอกว่า
ภาพถ่ายบุคคล คือภาพที่มีบุคคลปรากฎในพื้นที่ภาพ
มากกว่า 50 เปอร์เซ็นต์ขึ้นไป(ถ้าจำไม่ผิด)

แต่อาจารย์บอกว่า มันไม่ต้องไปคณิตศาสตร์ยังงั้นหรอก
เขาเขียนไว้เพื่อการตีความทางวิชาการเฉยๆ
เผื่อจำเป็นต้องตีความกันขนาดนั้น(ตอนไหนมันจะจำเป็นวะ ขึ้นศาลเหรอ ง่ะ)
ตอนทำงาน อาจารย์ก็ว่า พวกคุณทำมาเถอะ จะเห็นแค่เสี้ยว แค่ลูกตา
ขนจมูก อยู่ลิบๆแค่หัวไม้ขีด หรือมาแค่ฟอร์มเงาในน้ำเบี้ยวๆ
ถ้ามันดูแล้ว"รู้สึก"ถึงบุคคลที่อยู่ในรูป ได้ทั้งนั้นล่ะพวกคู้ณ

ถ้ากลัังวลว่าแต่ละคนจะรู้สึกต่างกัน หาบรรทัดฐานไม่ได้
ก็คำนวณหาพื้นที่ภาพเอาอย่างที่ว่ามาก็ได้ กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
โอ้ว มีสัดส่วนให้ด้วย กร๊าก

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 ... 229