หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 37

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูปประจำเดือนพฤศจิกายน 2551  (อ่าน 260527 ครั้ง)
วันที่ 4 แล้ว ไม่มีคนตั้งโจทย์เลยแฮะ เงียบมาก
แสดงว่าความนิยมลดลงอย่างเห็นได้ชัด

งั้นเดือนนี้ของตั้งโจทย์เองแล้วกัน

"เหงา"

เรามีธรรมเนียมง่ายๆ ก็คือ

1.
เมื่ออ่านโจทย์ประจำเดือนแล้ว อยากให้ตั้งใจถ่ายให้ออกมาได้ตามโจทย์
ไม่ใช่การเผอิญมีภาพนี้เก็บไว้อยู่แล้ว หรือเผอิญถ่ายมาแล้วเอามาแปะ เพราะเห็นว่ามันเข้ากับโจทย์

2.
อยากให้ตั้งชื่อภาพ พร้อมแนวคิดหรือนำเสนออะไรอีกหน่อย
ให้รู้ว่าต้องการสื่ออะไร จะชัดเจนหรือพร่ามัวก็ไม่ว่า

3.
ทุกคนสามารถวิจารณ์ได้อย่างตรงไปตรงมา
อย่าคิดว่าตัวเองไม่มีภูมิในการวิจารณ์ครับ
เพราะทุกมุมมองของทุกคนมันมีความน่าสนใจในแต่ละมุมอยู่แล้ว

4.
ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากให้เป็นภาพที่ผ่านการตกแต่งด้วยคอมพิวเตอร์ครับ
ไม่ว่าจะเป็นการปรับแสงสีหรือครอปตัดส่วนเกินทิ้ง
หรือถ้าจำเป็นต้องทำก็ให้ใส่รายละเอียดไว้ด้วยนะ
การรีทัชเก่งเป็นคนละเรื่องกับการถ่ายภาพดีนะครับ (เรามีจู๋ของคนชอบแต่งภาพอยู่แล้ว)
แน่นอนว่าบางทีภาพที่สวยอาจจะไม่ใช่ภาพที่สมบูรณ์ในองค์ประกอบหรือการจัดแสงสีก็ได้
แต่มันคือเรื่องราวที่อาศัยอยู่ในภาพ ตามโจทย์ที่ตั้งมาในแต่ละเดือน
แต่จะหมายถึงความสมบูรณ์ทางด้านภาพก็ไม่ผิดนะ ขอเพียงนำเสนอมาจ้ะ

5.
ทุกคนสามารถตั้งโจทย์ประจำเดือนได้นะ หรือถ้าอยากฝึกฝีมือก็อย่าอาย.. มาสนุกกัน

โจทย์เดือนที่ผ่านมามีดังนี้
เม.ย. 51 - แพตเทิร์น
พ.ค. 51 - สะท้อน
มิ.ย. 51 - สมมาตร
ก.ค. 51 - เมื่อตอนนั้น ฉัน..
ส.ค. 51 - ตรง..ข้าม
ก.ย. 51 - ยิ้ม
ต.ค. 51 - ยามเช้า

Today you , Tomorrow me.
โหยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
เหงาเลยอะ เหงาเลย

Las Noches Rubicundior
โอ้ ได้ๆ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ยามเช้ายังไม่ได้ส่งเลย  กร๊าก

ขอบคุณสำหรับโจทย์นะฮร่ะ เดี๊ยนจะทำให้ดีที่สุดค่ะ  ไหว้

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
โจทย์ที่แล้วคงหาโอกาสมาเล่นด้วยยากมั้งครับ
เพราะโจทย์ถ่ายรูปนี่ค่อนข้างจริงจังละมั้งนะ
กับการได้ภาพถ่ายสวยๆ และมีความหมายในสายตานักวิจารณ์ และคณาจาน

เดือนนี้เรากลับมาเข้าบรรยากาศนั้นอีกครั้งดีไหมครับ ขอความเห็น

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดีค่ะ

เดี๊ยนจะพยายามสุดความสามารถ  หมีโหด~

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข

เดือนนี้จะส่งครับ  เกย์ออก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
โจทย์ที่แล้วคงหาโอกาสมาเล่นด้วยยากมั้งครับ
เพราะโจทย์ถ่ายรูปนี่ค่อนข้างจริงจังละมั้งนะ
กับการได้ภาพถ่ายสวยๆ และมีความหมายในสายตานักวิจารณ์ และคณาจาน

เดือนนี้เรากลับมาเข้าบรรยากาศนั้นอีกครั้งดีไหมครับ ขอความเห็น

โอ้ววว ประโยคนี้  (เหงื่อแตกพลั่ก)

Las Noches Rubicundior
 อืมมมมห์ คิดก่อน ยังไม่มีไอเดีย

:)
แถวๆสีลม เมื่อคืนครับ  เกย์ออก

กาก

ไม่เห็นเหงาเลย  ชิ

เหมือนกำลังรอลูกค้า ตอนผับปิด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แก่ขนาดนี้แล้วไม่น่าจะรับลูกค้าไหวแล้วนะ  โวย

แถวนั้นย่านอาบอบนวดอ่ะ  กร๊าก

กาก

เห็นมั้ยๆ ไม่เหงาๆ  ชิ

งั้นตั้งชื่อภาพเป็น : ไม่เหงา เพราะเราเรียบร้อยแล้ว  หยี

กาก
 กร๊าก
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 37