หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 37

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูปประจำเดือนพฤศจิกายน 2551  (อ่าน 260528 ครั้ง)
ส่งคนแรกเลยเรอะ อ่ะ + ค่าพยายาม  กร๊าก

ตูยังไม่มีกล้องเลย  กร๊าก กร๊าก

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ยังไม่ปิ๊กบ้านอีกเหรอ

โจทย์ที่แล้วคงหาโอกาสมาเล่นด้วยยากมั้งครับ
เพราะโจทย์ถ่ายรูปนี่ค่อนข้างจริงจังละมั้งนะ
กับการได้ภาพถ่ายสวยๆ และมีความหมายในสายตานักวิจารณ์ และคณาจาน

เดือนนี้เรากลับมาเข้าบรรยากาศนั้นอีกครั้งดีไหมครับ ขอความเห็น

อ่านไม่ค่อยเข้าใจครับ หมายถึง จะให้ถ่ายรูปกันแบบจริงจัง ใช่ไหมครับ

เห็นด้วยครับ

กาก
แถวๆสีลม เมื่อคืนครับ  เกย์ออก

ขอบคุณที่ส่งมาร่วมสนุกเป็นรายแรกนะครับ
แล้วก็มาถึงคิวของพวกช่างติละกัน ย้อนไปสมัยเดือนแรกๆ ที่เราเล่นกัน
พอคนที่ไม่ได้ถ่ายเองมาวิชาม (วิจาน!)
อาจจะทำให้เจ้าของผลงานได้เห็นในอีกมุมมองนึงซึ่งตัวเองไม่ได้เห็นก็ได้
ไอ้นี่แหละคือประโยชน์ของการวิจารณ์ภาพกันซึ่งๆ หน้า (ตูว่าบักอู๋ต้องชอบใช่มะ งั้นมาช่วยกัน)

ดูภาพนี้เป็นภาพแรกก็ได้ตัวอย่างของโจทย์ประจำเดือนไปเต็มๆ
ว่าความเหงาของคนเรามันมีหลายแบบ
ไม่จำเป็นว่าต้องมานั่งทอดหุ่ยแบบมิวสิกวิดีโอที่ผ่านการจัดฉากมาอย่างดี
ทุกอย่างสมบูรณ์พร้อม แสงนุ่มสีเนียนและแดดอ่อนๆ
รวมไปถึงแววตาของพระหรือนางที่ทอดอารมณ์ไปไกลๆ มองดูนกดูไม้

เพราะภาพนี้เราไม่เห็นหน้านายแบบเลย!
และภาพนี้สีสด! บรรยากาศที่มีกลิ่นไอของราตรี!
สีดำ! ความคาว! และคำว่าคิมูจิ๊ปรากฏในภาพ!

นี่อาจจะเป็นการแหวกกฎของการนิยามคำว่าเหงา
ด้วยการมองผ่านสายตาของตากล้องที่เหงาไม่เหมือนชาวบ้านก็เป็นได้

หรืออีกนัยนึง เขาอาจจะแค่เดินผ่าน หรือนั่งรถผ่านตาลุง
ที่นั่งหน้าร้านอะไรสักอย่าง (ทำเป็นไม่รู้ละกัน) แล้วกดได้ภาพนี้มา
เราเห็นนาฬิกาอยู่ในภาพ และทิศทางของหน้าตาลุงที่มองไป ก็เหมือนรอใคร
ภาพนี้ถ้าอยู่ในโจทย์ "รอ" จะสมบูรณ์มากครับ
ถ้าไม่นับข้อมูลด้านเทคนิคศิลป์ อย่างคอมโพส ความคมชัด หรือแสงสีอะไรน่ะนะ

เป็นการเริ่มต้นเดือนนี้ที่ให้อะไรกับผู้ดูเหมือนกันนะครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมในฐานะไม่มีกล้องขอติอย่างเดียวนะครับ

แต่ภาพนี้ ผมไม่ขอวิจารณ์ ละกัน เพราะมันให้ความรู้สึกสงสาร แล้วผมคิดว่าตากล้องใจร้ายมาก

เห็น คน แท้ง   ยังไม่ช่วย .... หมีโหด~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ย. 2008, 12:40 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ขอบคุณที่ส่งมาร่วมสนุกเป็นรายแรกนะครับ
แล้วก็มาถึงคิวของพวกช่างติละกัน ย้อนไปสมัยเดือนแรกๆ ที่เราเล่นกัน
พอคนที่ไม่ได้ถ่ายเองมาวิชาม (วิจาน!)
อาจจะทำให้เจ้าของผลงานได้เห็นในอีกมุมมองนึงซึ่งตัวเองไม่ได้เห็นก็ได้
ไอ้นี่แหละคือประโยชน์ของการวิจารณ์ภาพกันซึ่งๆ หน้า (ตูว่าบักอู๋ต้องชอบใช่มะ งั้นมาช่วยกัน)

ดูภาพนี้เป็นภาพแรกก็ได้ตัวอย่างของโจทย์ประจำเดือนไปเต็มๆ
ว่าความเหงาของคนเรามันมีหลายแบบ
ไม่จำเป็นว่าต้องมานั่งทอดหุ่ยแบบมิวสิกวิดีโอที่ผ่านการจัดฉากมาอย่างดี
ทุกอย่างสมบูรณ์พร้อม แสงนุ่มสีเนียนและแดดอ่อนๆ
รวมไปถึงแววตาของพระหรือนางที่ทอดอารมณ์ไปไกลๆ มองดูนกดูไม้

เพราะภาพนี้เราไม่เห็นหน้านายแบบเลย!
และภาพนี้สีสด! บรรยากาศที่มีกลิ่นไอของราตรี!
สีดำ! ความคาว! และคำว่าคิมูจิ๊ปรากฏในภาพ!

นี่อาจจะเป็นการแหวกกฎของการนิยามคำว่าเหงา
ด้วยการมองผ่านสายตาของตากล้องที่เหงาไม่เหมือนชาวบ้านก็เป็นได้

หรืออีกนัยนึง เขาอาจจะแค่เดินผ่าน หรือนั่งรถผ่านตาลุง
ที่นั่งหน้าร้านอะไรสักอย่าง (ทำเป็นไม่รู้ละกัน) แล้วกดได้ภาพนี้มา
เราเห็นนาฬิกาอยู่ในภาพ และทิศทางของหน้าตาลุงที่มองไป ก็เหมือนรอใคร
ภาพนี้ถ้าอยู่ในโจทย์ "รอ" จะสมบูรณ์มากครับ
ถ้าไม่นับข้อมูลด้านเทคนิคศิลป์ อย่างคอมโพส ความคมชัด หรือแสงสีอะไรน่ะนะ

เป็นการเริ่มต้นเดือนนี้ที่ให้อะไรกับผู้ดูเหมือนกันนะครับ เจ๋ง

ขอบคุณครับ +1

กรี๊ดดดดด

ที่เหงานี่ รวมถึงร้านข้างหลังด้วยครับ บรรยากาศเหมือนไม่ค่อยมีคน

ปล. จักรีครับ  โวย กร๊าก +1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ย. 2008, 12:46 น. โดย เมคมีแฮปปี้~ » บันทึกการเข้า

กาก
มันดูเหมือนผับเธคเลิกตามนโยบาย มท.มากกว่าร้านไม่มีคนอ้ะ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อาจจะเมา ไม่ขับ  เอือม

ตัวคนเดียว :]
อาจจะเมา ไม่ขับ  เอือม

หรือไม่ก็รอกลับ พร้อมเมีย  อืมมมมห์

หรือไม่ก็รอกลับ พร้อมเมีย  อืมมมมห์

หรือไม่ก็เพลีย มาจากนักร้อง  อืมมมมห์

กาก
หรือไม่ก็ท้องไม่มีแม่ อืมมมมห์

หรือไม่ก็แค่นั่งเฉยๆ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เดี๋ยวก็เสยกับสามล้อ

ผมไม่ได้มา วิชาม อะไรเลยเหมือนกัน
แต่เห็นแบบเดียวกะที่แอนว่า

น่าจะ รอ
มากกว่า เหงา
แต่นั่นแหละ

เหงา ของแต่ละคน สะกดเหมือนกัน
เขียนเหมือนกัน แต่รู้สึกไม่เหมือนกัน
บางคนรอได้ไม่เหงา และเข้าใจ
บางคนรอไปแต่เหงา เริ่มเปลี่ยวเปล่า ไม่เข้าใจ

โจทน์ว่า เหงา ก็คือเหงา
เพราะความเหงา สามารถ บังเกิดได้
แม้ ท่ามกลางความวุ่นวายสับสน
ไม่แบบนั้นจะมีปนะโยคว่า ฉันเหงาท่ามกลางผู้คนมากมาย หรือ

+ ไป สำหรับ ช่างภาพ
+ ไปสำหรับแอน วิชาม

ขอบคุณครับ ไหว้ +1

ไว้เดี๊ยวขอถ่ายมาแก้ตัวอีกครับ  กรี๊ดดดดด

กาก
ห้องน้ำเลยครับ  น้องดำ

ตัวคนเดียว :]
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 37