หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่เอางานมาให้ช่วยแนะนำครับ  (อ่าน 45663 ครั้ง)
ตอนแรกผมก็งง เข้ามาดูงานผมแล้วบอก ร้อน ๆ แต่ตอนนี้พอเข้าใจละ
งันมาดูงานชิ้นต่อไปนะครับ เป็นดอกไม้ประจำมหาวิทยาลัยผมเอง แต่ตอนผมเรียนผมก็ไม่เคยพบดอกไม้ชนิดนี้ พอดีภาพนี้น้องที่เป็นพยาบาลส่งมาเพื่อถามว่าคือดอกอะไร
วันนี้เอาต้นไม้อันมีชื่อเป็นมงคล ในการช่วยปกป้องคุ้มกันภัย ชื่อของดอกไม้ชนิดนี้คือดอกกันภัยมหิดล มาฝาก เพื่อให้ปกป้องคุ้มกันภัย และส่งไม่ดีต่าง ๆ

ต้นกันภัยมหิดล (ชื่อวิทยาศาสตร์: Afgekia mahidoliae Burtt et Chermsir.) คือ ต้นไม้ประจำมหาวิทยาลัยมหิดล ซึ่งมีการค้นพบครั้งแรกที่ประเทศไทยเป็นครั้งแรกและแห่งเดียวในโลก ได้รับเกียรติให้เป็นต้นไม้ประจำมหาวิทยาลัยมหิดล สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ ประทานพระราชวินิจฉัยชี้ขาดให้ต้นกันภัยมหิดล เป็นต้นไม้สัญลักษณ์ประจำมหาวิทยาลัยมหิดล
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]