หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังสือน่าอ่านนะจีะ  (อ่าน 7435 ครั้ง)
ไม่พูดพร่ำทำเพลงแล้ว

เริ่มที่หนังสือเล่มแรก

101 THAI FROMS
โดย วิจิต อภิชาติเกรียงไกร

หนังสือเล่มนี้ประกอบด้วยภาพถ่าย เรื่องราวและบันทึกข้าวของไทยๆ
ที่เริ่มสูญหายไปจากความนิยมและความทรงจำ เช่น อาหาร ขนมไทยๆ
ของเ่ล่น เครื่องใช้ เป็นต้น ความหนา 352 หน้า ผลิตและจัดพิมพ์ใน
ประเทศไทย ขอขอบคุณหากอ่านแล้ว รักความเป็นไทยแนบแน่นเป็นเท่าทวี

*หนังสือเล่มนี้มีทั้งภาษาไทยและอังกฤษนะครับ

101 THAI FROMS..กรุงเทพฯ : คอร์ปอเรชั่น โฟร์ดี, 2550.
352 หน้า
1. ภาพถ่าย..รวมเรื่อง. | . ชื่อเรื่อง.
779
ISBN 978 974 - 74289 - 97 - 1

------------------------------------------------

100 สุดยอดดีไซน์ใกล้ตัว
เปาลา อันโตเนลลี เขียน
นันทนา บุญลออ แปล

100 สุดยอดดีไซน์ใกล้ตัว
เปาลา อันโตเนลลี เขียน
นันทนา บุญลออ แปล

เป็นหนังสือที่ดีนะครับ ถ้าไม่ดีหรือเจ๋งจริงเนี่ย art4D ไม่เอาไปตีพิมพ์ครับ
สว่นตัวผมก็ว่าดีมากเลยนะครับ เล่มนี้จะบอกถึงที่มาที่ไปของสิ่งต่างๆ
จำนวน 100 อย่าง (เท่าที่ผู้เขียนได้จัดอันดับไว้) อย่างเช่นคลิปหนีบกระดาษ
เกิดมาได้อย่างไร (เล่มนี้ไม่มีเครื่องคั้นน้ำของเจ้าพ่ออย่าง ฟิลลิป สตาร์ค)
ซึ่งจะเน้นไปทางด้าน Function มากกว่าครับ

อ่านแล้วสนุกมาครับเล่มนี้ รู้สึกว่าอะไรๆในโลกมันก็ต้องอาศัยความฟลุค
เหมือนกันขึ้นเยอะเลย

โดยคอร์ปอเรชั่นโฟร์ดี 81 สุขุมวิท 26 กรุงเทพฯ 10110
ราคา 320.- บาท (จริงๆ ไม่เขียนราคาเลย เวลาไปซื้อเขาจะยิงบาร์โค้ด)

------------------------------------------------

ดีไซน์ + คัลเจอร์
ประชา สุวีรานนท์

ดีไซน์ + คัลเจอร์
ประชา สุวีรานนท์
คำนำโดย สาธิต กาลวันตวานิช

"นอกเหนือไปจากการตีความในแง่มุมใหม่ๆ เนื้อหาสาระที่อัดแน่นและมีอยู่เต็มเปี่ยม
ในหนังสือเล่มที่คุณกำลังถืออยู่นี้ คือการวิพากษ์วิจารณ์ ซึ่งเป็นความรู้อีกชนิดหนึ่ง
ที่ไม่รู้จบ แม้ว่ามันจะไม่เคยมีใครจัดให้เป็นความรู้มาก่อนเลยก็ตาม"

สาธิต กาลวันตวานิช

ส่วนตัวผมไม่อยากอธิบายอะไรมาก นอกจากคำว่า "หนังสือชั้นเลิศ"

ดีไซน์ + คัลเจอร์.-- กรุงเทพฯ : ฟ้าเีดียวกัน, 2551.
328 หน้า
1. รวมเรื่อง. |. ชื่อเรื่อง.
ISBN 978 - 974 - 05 - 3362 - 7 (ราคา 240.-)

ERROR
ERROR

ERROR

หนังสือภาพประกอบจากกลุ่ม ERROR ครับ
แถมดีวีดีโมชั่นเท่ห์ๆ รวมทั้งโปสเตอร์ของ Spanky ด้วยครับ

ราคา 800.-
ISBN 978 - 974 - 13 - 7370 - 7
ซื้อได้ที่จตุจักรครับ รายะเอียดเข้าไปดูที่ www.err-ordesign.com

กำขี้ดีกว่ากำตด แต่ถ้ากำสดๆ กำตดดีกว่าครับ
ผมเดาได้เลยครับว่าโพสต์ถัดไปจะตอบบอกว่าอะไร  หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

ไม่ล่ะ ไม่ล่ะ ไม่ล่ะ

กำขี้ดีกว่ากำตด แต่ถ้ากำสดๆ กำตดดีกว่าครับ
ผมเดาได้เลยครับว่าโพสต์ถัดไปจะตอบบอกว่าอะไร  หมีโหด~

จัดให้จ้ะ

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,2816.new#new

มีหนังสืออะไรเจ๋งๆ เชิญที่นี่เลยจ้ะ
อ้อ ดีไซน์+คัลเจอร์ ตูเฝ้าหามานานแรมปี ในที่สุดก็ได้ซื้อซะที ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

เล่มนี้ซื้อได้ที่ไหนอะ TT อยากได้มากกกกกก เคยอ่านแล้วนิดนึง.. อาจานเอามาให้ดูนะค่ะ ^^
มีในมืออยู่เล่มนึงแต่พลิกหาราคาไม่เจอเลยครับ
ยอมรับว่าหนังสือมันค่อยๆ บิ๊วอารมณ์ร่วมให้เราอ่านไปเพลิดเพลินไปได้ดีมากๆ เลยนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อาจาน
อาชาม

อาจารย์  :12:สิ

ว่างๆ จะอัพเรื่อง เมฆ กะ หมอกให้นะครับ พอดียังอ่านไม่จบ  (อิอิ)

แล้วเอาไปโพสต์ที่นี่นะครับ คริคริ

จัดให้จ้ะ

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,2816.new#new

มีหนังสืออะไรเจ๋งๆ เชิญที่นี่เลยจ้ะ
อ้อ ดีไซน์+คัลเจอร์ ตูเฝ้าหามานานแรมปี ในที่สุดก็ได้ซื้อซะที ฮือๆ~

edit : ขอนำไปโพสต์ที่กระทู้ตามลิงค์ข้างบนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 2008, 00:01 น. โดย edมาหยอก » บันทึกการเข้า
เฮ้ย ฮีโร่ในดวงใจเลยนะเนี่ยครับ

อัจริยะจัดมากคนนี้ รู้จักครั้งแรกก็หนังสือ My Maths เนี่แล่ะ

- -" พักหลังมาเนี่ย my maths ขี้โกง ไม่ค่อยส่งมาเชียงใหม่ บางทีหายไปติดกันสองเดือนเลย  เอือม

หนังสือชุดเสริมสร้างประสบการณ์ของมติชนนี่ดูดเงินผมได้เรื่อยเลย ตั้งแต่หลุมดำละ  หยี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 2008, 00:01 น. โดย EaRthCh!E* » บันทึกการเข้า

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
นี่ไม่อ่าน ที่ยักษ์พยายามจะบอกกันมั่งเหรอ
 งง

ไหว้ ไปแล้วคร้าบบ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
 ฮิ้ววว ทีแรกนึกว่าอันเดียวกัน เผลอปิดไปอันนึงเลย

แต่รู้จักเขาใน my math เหมือนกัน
หนังสือเล่มนี้ไปเดินเมียงๆ มองๆ เปิดอ่านอยู่หลายที แต่ยังสู้ราคาไม่ไหว

รอตูมีตังค์ก่อนเท้อ

ผมว่าคนตั้งกระจู๋น่าจะคุ้ยก่อนนะครับ เผื่อเจอกระจู๋ที่ใกล้เคียงหรือมีคนเค้าตั้งไว้แล้ว

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
หน้า: [1] 2