หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอนทำลิ้งแล้วมีข้อความค้างหน่  (อ่าน 1865 ครั้ง)
ช่วยสอนการทำลิ้งแล้วมีข้อความเด้งขึ้นมากลางจอให้หน่อยครับ
พอดีผมจะทำโปรแกรมสื่อการเรียนรู้ส่งอาจารย์ครับ แต่ทำลิ้ง พอกดแล้วให้มีข้อความขึ้นกลางจอไม่เป็นครับ
รบกวนช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยนะครับ ขอบคุณนะครับ...
1 กลางจอนั่น เอา mc ที่ต้องการให้เด้ง มาวางไว้ ตั้งชื่อว่า "_mc"
ใน _mc นั้น ใส่ stop(); ที่เฟรมแรก เฟรมแรกให้ว่างไว้ก็ได้
แล้วก็วางข้อความที่ต้องการตามเฟรม มีสี่ข้อความก็สี่เฟรม แยกไป
หากทำเป็น อนิเมชั่นด้วยก็ตามสะดวก อย่าลืมใส่ stop(); เพื่อหยุดขอบเขตด้วย

2 ที่ปุ่มลิ้งค์ ใส่สคริปว่า
แอบอ้าง
on(release){
_root._mc.gotoAndStop("เฟรมที่ต้องการ"); //หรือเฟรมที่มีข้อความนั้นๆ หากเป็น animate ก็ใช้ gotoAndPlay() แทน
}

หน้า: [1]