หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: การ AttachMovie หลายๆชั้นต้องทำไงครับ  (อ่าน 3584 ครั้ง)
 :42:ผมทำแฟลชให้มันรันภาพจาก xml โดยมีรูป 2 ขนาดน่ะครับ รูปเล็กก็เป็น thumnail ให้กด(ส่วนนี้ทำได้แล้ว) หื่น

แต่ที่มีปัญหาตอนนี้คือ **สมมติว่า ได้มา 3 รูป
พอคลิ๊ก thumnail รูปแรก มันก็จะ AttachMovie ชื่อ main_pic.pic_area.pic_obj.pic
ซึ่งมันหลายชั้นมากต้องทำยังไงครับ  ? ฮือๆ~

-เมื่อ AttachMovie รูป 1 ก็มันโหลดรูปใหญ่เข้าไปใน mc ที่เรา  AttachMovie(ผมใช้ MovieClipLoader)
แล้วพอ กดรูปที่ 2 อีก ก็ให้มัน AttachMovie มาอีกตัวนึง  โดย mc ตัวแรกก็ยังอยู่
**ประมาณ 1 thumnail ต่อ mc แต่ละตัวเลย  มันต้องตั้งชื่อยังไงไม่ให้ซ้ำกันอ่ะครับ  :หิว:

เพราะต้องเขียน ฟังชั่น select รูปน่ะคับ

...ขอบคุณมากครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2008, 15:31 น. โดย daromoja » บันทึกการเข้า
โดยปกติที่ผมทำ ผมจะสร้าง MovieClip ขึ้นมาก่อนครับ
แล้วเซตว่า ให้มันมี MovieClip ย่อยๆในตัวมันตามที่เราออกแบบไว้
แล้วค่อยเซต linkage ให้ MovieClip หลัก เพื่อที่ว่าจะได้เลือก attach Movie ได้ถูกตัว

ส่วนการตั้งชื่อไม่ให้ซ้ำกันนั้น ถ้าตัวนี้ เราใช้ loop for เพื่อโหลดข้อมูล และสร้าง MovieClip
ก็ให้ใช้ตัวแปรที่เราใช้วนลูป

เช่น ถ้าเขียนเป็น
for(var i:Number = 0; i< xmlData.length; i++){
   ....
}
เวลาสร้าง ก็ให้ชื่อมัันเป็น
"mcThumb"+i
ก็จะได้ชื่อตัว Movieclip เป็น
 mcThumb0, mcThumb1,..... ไปเรื่อยๆ ตามจำนวนข้อมูลที่เรามี

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
 :46:โอว..ขอบคุณมากครับ
ขอถามอีกนิดได้ป่าวครับ   คือผมเอารูปเล็กทำเป็น thumnail  แป๊ะยิ้ม
โดยให้มันดึงจากไฟล์ xml 10 ไฟล์ ( :08:มันแบ่งเป็น 10 กลุ่มน่ะครับ Gen จาก PHP)
มันก็เลยมี แล้วเราต้องเรียกไฟล์ยังไงครับให้มัน ชื่อเรียงกัน
สมมติกลุ่ม 1 มี 3 ภาพ ให้ชื่อ pic_1,pic_2,pic_3
พอกลุ่มที่ 2 มี 2 ภาพ ให้มันชื่อ pic_4,pic_5 ต่อกันไปเลย

เพราะตอนนี้ผมมีปัญหา คือ กลุ่ม 1 มันรัน pic_1,pic_2,pic_3
พอกลุ่ม 2 มันก็รัน pic_1,pic_2 อีก  ฮี่ๆ

pic1_1, pic1_2, pic1_3, ....
pic2_1, pic2_2, pic2_3, ....
pic3_1, pic3_2, pic3_3, ....
....
....

ไม่ก็สร้าง counter ตัวนึง ให้มันรันไปเรื่อยๆ ไม่ต้องมาวนเริ่มจาก 0 ทุกครั้ง

ประมาณนี้มั้งครับ

ไม่ก็สร้าง movieclip มา 10 ตัว แล้วก็แยกเอา thumb ยัดใส่เข้าไปใน movieclip ตาม xml นั้นๆ

เขียนแบบไหนแล้วทำงานได้ตามที่ต้องการ ก็ทำแบบนั้นแหละครับ

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
โอ้ว...ดีจังเลย  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

เรียนรู้สิ่งใหม่ ๆ
หน้า: [1]