หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25

ผู้เขียน หัวข้อ: ติดซีรี่ส์เรื่องไหนกันอยู่คะ^^  (อ่าน 125653 ครั้ง)
ซิทคอมก็ซีรี่นะ เป็นต่อ บางรักฯ ก็แนวๆเรื่องเฟรน ก็ประสพความสำเร็จดี

ถ้าแนวเกาหลีก็มี fullhouse ไทย และเรื่องอื่นๆเช่น coffee prince   winterฯ
ในช่องฟรีทีวีเจ๋งๆก็ รากบุญ

เยอะออก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เอาแบบส่งออกแบบเกาหลี เมกา ได้เลย นี่ พอจะมีเรื่องไหนมั้ยครับ

ที่สำคัญ นอกจากซิสคอมแล้ว อย่างพวกเรื่องอื่นๆ ที่เป็นแนวละครหลังข่าว
ผมว่ารูปแบบการถ่ายทำ เนื้อเรื่องไม่เข้าขั้น เทียบกับ ซีรีย์ จีน ญี่ปุ่น เกาหลี ได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2014, 10:01 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ละครไทยก็ส่งออกไปที่อื่นเหมือนกันนิ พวกละคร exact ก็เห็นไปฉายที่จีนไม่ใช่เหรอ

งั้นขอความคิดเห็นละกันครับ

คิดว่า เราสู้เขาได้หรือเปล่า ทั้งเนื้อเรื่องทั้ง  Production

สำหรับผม แง่ Production  ที่นึกออกน่าจะ มี 4 แผ่นดิน

ส่วนเนื้อเรื่อง ละครไทยส่วนใหญ่ เป็นในแบบ เข้าใจง่ายๆ นำเสนอแง่มุมน้อยๆ
เช่น ตัวร้าย คือตัวร้ายตั้งแต่ต้นจนจบ หรือไม่ก็กลับใจอย่างชัดเจนตอนใกล้จบ
ตัวเอกนี่ก็ดี ทุกสถานการณ์

ผมเคยหลงไปดูซีรีย์เกาหลี แนว รักๆ ใคร่ๆ ซึ่งปกติไม่ค่อยดู ถ้าไม่มีเรื่องบู้  กร๊าก
รู้สึกได้ว่า บท พระเอกนางเอก มีมิติที่สมจริงมากกว่า บางตอน บางเหตุการณ์
กลับรู้สึกเชียร์ตัวร้าย หมั่นใส้นางเอกก็มี ซึ่งมันสมจริงและเทียบเคียงได้กับชีวิตจริง
ที่ทุกคนไม่ได้ ดีไปซะหมดหรือเลวไปซะทุกอย่างได้

ผมอาจจะดูละครไทยน้อยไป จึงเหมารวมว่า ไม่ค่อยเห็นบทแบบนี้ในละครไทยเท่าไรเลยครับ

ผมลองคิดดู บางที่อาจจะเกิดจากสาเหตุหรือปัจจัยทางการตลาด เรื่องสังคม ที่มีกลุ่มคนดูที่ค่อนข้างเหลื่อมล้ำกันมาก
จนทำให้ผู้ผลิตไม่กล้านำเสนอหลายมิติหรือเปล่า เพราะกลัวจะเข้าใจยากเกินไป ก็เลยอาจจะเหมาะกับละครเบาสมองมากกว่า

แต่ก็นั่นแหละครับ ก็อยากฟังความคิดเห็นคนอื่นด้วยว่าคิดกันอย่างไง ส่วนเรื่อง Production อันนี้ผมก็เห็นแล้วว่าละครไทย
ไม่ว่าจะค่ายไหน พอขึ้นชื่อว่าละคร เรื่องแสง เรื่องมุม ก็เลยต่างจากหนังเยอะมาก ถ้าเทียบกับซีรีย์ เกาหลี ญี่ปุ่นที่ คนไทยดูกัน
มี มุมมอง วิธีการถ่ายทำและตัดต่อที่คล้ายๆ กับคุณภาพหนังเลย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ปัจจัยส่วนนึงในความคิดผมนะ มาจากเรามีตัวเลือกดาราและเบ้าหน้าที่จำกัด ดาราระดับแม่เหล็กของเราไม่หลากหลาย

ต่างจากเกาหลีที่ศัลกรรมช่วยได้สูง แฟชั่น อาหารการกิน เขาบูมใส่เข้าไป นางเอกนางร้ายสวยๆ แทบจะไม่หนีกันเลย

เวลาจะเลือกดูสักเรื่อง คนก็ต้องสะดุดตากับนักแสดงทั้งพระเอกนางเอกก่อนอยู่แล้วครับ ของเกาหลีมีผลัดเปลี่ยนเข้ามา

เรื่อยๆ ผิดกับเราที่กลายเป็นเจ้าแม่หน้าเดิมเปลี่ยนบทไปเกือบทุกเรื่อง  เอือม

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
แยกเรื่องดีๆนะ
เอเซียเราเข้าเมกายากครับ ไม่ใช่แค่ไทย แต่ทั้งเอเซียเลย
เพราะเมกาเค้าแน่นของเขา ทั้งคุณภาพและ ปริมาณ เป้าหมายที่จะส่งออกไม่ถูกตั้งไว้แต่แรกครับ

พอพูดเรื่องฐานคนดูที่เป็นเป้าหมายพอมันถูกตั้งไว้ว่าเป็นคนไทย เลยต้องทำที่คนไทยเก็ทครับ
เนื้อหา การแสดง การทำงาน ก็ตามวัฒนธรรมแบบบ้านเรา

แต่เราว่าจักรีคงดูละครน้อยไปเลยไม่เห็น
เพราะภาพใหญ่ของละครไทยที่พัฒนากันมาก็ค่อยๆเปลี่ยนไปแล้วครับ
ละครแบบดั้งเดิมก็น้อยลง หลังๆเป็นละครที่ไม่กี่ตอนจบแล้วครับ
โพรดักชั่นก็เริ่มเปลี่ยนไป มีหลายเรื่องเดินสายซีรี่แบบอังกฤษเลยด้วยซ้ำ เช่นรากบุญ จุดนัดภพภาคแรกๆ
ด้านเนื้อเรื่อก็มีไคลแมกซ์ที่น่าสนใจ เพียงแต่นักแสดง องค์ประกอบมันเป็นไทยๆ เพราะเป้าหมายเค้าสื่อสารกับคนไทยก่อนครับ ส่งออกมันไม่ใช่ประเด็น
แต่ด้านคุณภาพเราดีขึ้นมาก แม้กระทั่งช่องเจ็ดที่เรายี้ๆกัน ก็เปลี่ยนไปแล้วครับ
 ถ้ามองดีๆเปลี่ยนไปตั้งแต่คุณแเงออกเนี่ยล่ะ
อีภาพแบบคนกรุงดูถูกคน ตจว  และคน ตจวชอบมองคนกรุงรวยแล้วใจทราม มันก็เปลี่ยนไปแล้วนิดๆแล้ว

แต่อุตสาหกรรมหนัง และละครของเรามันห่างไกลกว่าเขาเยอะ
ต้องค่อยๆพัฒนากันไป ไม่เหมือนโฆษณาครับสายนั้นมีเงินและการแข่งขันเข้มข้น (แต่ตอนนี้ตกต่ำแล้วนะ)
 พอมีเงินก็มีการแข่งขันสูงคนห่วยก็โดนระบบเขี่ยทิ้งง่ายๆ
ไม่สนอาวุโสด้วยนะ แต่สายละครยังมีระบบบารมีอยู่เยอะเลยยากครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
แยกเรื่องดีๆนะ
เอเซียเราเข้าเมกายากครับ ไม่ใช่แค่ไทย แต่ทั้งเอเซียเลย

นึกถึงโดราเอมอนเลย
ตอนได้ยินครั้งแรกว่าคนอเมริกันไม่รู้จักเลยสักนิดนี่โคตรอึ้งอะ ทั้งที่เราโคตรชอบ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีใครดูเรื่อง Agent of S.H.I.E.L.D บ้าง ชอบตรงที่เชื่อมกับหนังมาร์เวลด้วย  เจ๋ง

เนี่ยอยากดูมาก โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดูไปสอง ตอน ไม่ดี เลยเลิกดูละ  กร๊าก

ครึ่งแรกของซีซั่นแรกค่อนข้างน่าเบื่อฮะ พอครึ่งหลังที่เหตุการณ์ไปเชื่อมกับกัปตันอเมริกา 2 นี่สนุกขึ้นเลยครับ

ซีซั่นสองยิ่งมันส์เข้าไปอีก แถมสาวๆ แต่ละคนสวยๆ ทั้งนั้น

ดูตอนแรกแล้วไม่สนุกแะ เลยเลิกดูไปละ น้องดำเหงื่อตก

เป็นซีรี่ย์ที่เปิดตัวห่วยมาก กร๊าก

เพิ่งจะจำได้ว่า รอดู Under the dome season 2 อยู่นี่นา หลังจากมันจบ season 1 แบบให้อยากดูต่อมากๆ  กร๊าก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25