หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รู้ช่วยตอบด้วย:มีวิธีพิมพ์ตัวลา  (อ่าน 5083 ครั้ง)
อ่านหัวข้อแล้วอาจจะงง (แหะ แหะ)    ลันล้า

คือในลายมือเขียนของคนที่เขียนตัวหนังสือหวัด 
ลักษณะของบางคำเช่น "ที่" "มี" "ตา" ลายมือจะติดกันเหมือนตัวเขียนในภาษาอังกฤษ
ทีนี้ใน template จะมีที่สำหรับตัวอักษรหรือสระเป็นตัวๆ เท่านั้น
เลยสงสัยว่า  จะมีวิธีทำ Font ให้แสนรู้ ...รู้ว่าตัวติดกันพิมพ์ออกมาให้หน้าตาเป็นแบบที่เราต้องการ
คือเราจะทำให้มันมีเจ้า font ตัวติดกันใน template ได้ไหมคะ
แบบว่าถ้าเราพิมพ์ "ม" มันก็ขึ้น "ม" เดี่ยวๆ แบบนี้ล่ะ แต่ถ้าพิมพ์ "มี" เมื่อไหร่  มันก็จะเป็นแบบเลื้อยหวัดๆ ที่เราออกแบบไว้

เรียกว่า ลิเกเจ้อ ใช่มั้ยครับพี่แอน

อย่างตัว ผี ใน ไอแอนนนนน ผีดีเอ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แม่นแล้วจ้ะ

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,1427.0.html
อ่านต่อโลด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณเด้อค่า ไหว้
อ่านแล้วค่ะ (คร่าวๆ) ดี...ดีมากเลย  งงดีมากเลย   งั้นเหรอ

แล้วพอเลื่อนอ่านลงมาอีกก็เจอ 

สอนแล้ว 
ส่วนเข้าใจหรือไม่นั้น ... 

เป็นคำตอบของ Zafire06   

555 โดน! คร้าบบบบบบ โดน

คืออ่านแล้วก็รู้สึกตัวว่า  เพิ่งคิดจะอยากทำฟ้อนต์  ก็ริจะเล่นของยาก ...เอาไว้ก่อนละกัน  ยิ้มน่ารัก

แต่ก็ขอบคุณค่ะ  เป็นความรู้ ...รู้ว่มันมีทางทำได้อยู่
จริงๆ จะใช้ ligature ก็ได้....แต่ไม่เหมาะ
ดูจากฟังชั่น opentype แล้วเนี่ยน่าจะเป็นแนว squash มากกว่ามั้ง

แค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ
สักวันจะต้องทำอะไรที่เข้าใจง่ายกว่านี้  ฮือๆ~

(-- แต่อีกสองปี ตูควรจะต้องไปอยู่ไหน เรียนอะไรเนี่ย  ง่ะ)
หน้า: [1]