หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: การทำ flash flip page ให้เป็น .exe  (อ่าน 18326 ครั้ง)
คือตอนนี้ผมกำลังทำ ebook อยู่ โดยใช้โปรแกรมฟรี ทีนี้พอทำartwork เสดแล้ว คือมีทั่ง flash ทั้ง vedio มังก้อจะมีโฟลเดอร์ต่างๆแยกออกไป มีทั้ง jss as xml เป็นต้น ทีนี้ผมจะทำอย่างไรให้รวมไฟล์พวกนี้เป็น .exe ได้ครับ ที่เหมือนหนังสือฟ้อนสุดๆ ที่กดเพียงไอคอนตัวเดียวก้อเข้าหนังสือได้เลยครับ ช่วยบอกวิธีหน่อยนะครับ พี่ๆทั้งหลาย (แจ๋ว แจ๋ว)
ไม่แน่ใจนะครับ ว่าใช้ได้หรือเปล่า แต่ปกติผมก็ใช้วิธีนี้อะครับ

File > Publish settings > ติ๊กแค่ Windows Projector > กด Publish > ok

ทีนี้ไฟล์ exe ก็จะไปอยู่ในโฟลเดอร์เดียวกับที่เก็บงานไว้

ถ้าผิดพลาดอะไร ก็ขออภัยด้วยนะครับ  ไหว้
ผมลองแล้วคับแบบที่พี่ว่า แต่ พอเอา ไฟล์ .exe ออกมาวางอีก ที่นึง (อยู่คนละ folder ที่เก็บ file รูป file .swf ที่เอามาทำ Flip book) มันก็ หา รูปไม่เจออะคับ แสดงว่า ไฟล์พวกนั้น ไม่ได้ติดมา ใน .exe ด้วย เพราะว่า ผมต้องการ ที่จะให้ ไฟล์ ทุกอย่างรวมใน .exe คับ ผมควรต้องทำยังไงอ่ะคับ
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12405.msg824515.html#msg824515

ตามลิงก์ไปนะครับ

Today you , Tomorrow me.
กราบขอบพระคุณมากๆครับ ได้ลองเดินทางไปตามลิงค์ของเท่านแล้วขอรับ
และก้อได้ไขข้อข้องจัยเรียบร้อยแล้วคับ
ขอบคุณมากนะครับ  ไหว้
ทำไง ไม่ให้ ติด ขอบ window และก็ ไม่ให้ ตัว flip move ได้อ่ะคับ คือ ผมต้องการ ให้ออกเป็น ตัวงาน อย่างเดียวเลยอ่ะคับ
ขอความกรุณาด้วยคับ

http://www.tripperemagazine.com
Free Download e - magazine
ในแฟลช ให้ใช้คำสั่ง FSCommand ครับ

โค้ด:
fscommand("fullscreen", "true"); 

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณคับ

http://www.tripperemagazine.com
Free Download e - magazine
ไม่สามารถใช้ปุ่มลูกศรในการเปลี่ยนหน้าได้ครับ

ที่ปุ่มลูกศร ใส่สคริปว่าไงครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ไม่ได้ทำปุ่มลูกศรครับ แค่อยากให้กดลูกศรบนแป้นพิมพ์ แล้วสามารถเปลี่ยนหน้าได้ครับ

ขอโทษที่ตั้งคำถามกำกวมครับ
ตามนี้เลยนะค่ะ เอาไปใส่ในเฟรม ถ้าอยากให้แป้นไหนคลิกได้ไม่ได้ก็แก้ไขตามที่ อธิบายไว้

////////////////// ************************* คำสั่งควบคุมคีย์บอร์ด
ls = {};
ls.onKeyDown = function() {
   if (Key.isDown(Key.HOME))      {_root.gotoPage("1","true");   } // กำหนดหน้าปก แก้ไขตัวเลขตามต้องการ  (ปุ่มhomeนะคะ)
   else if (Key.isDown(Key.DELETEKEY))   {_root.gotoPage("98","true");   } //กำหนดปกหลัง แก้ไขตัวเลขตามต้องการ  (ปุ่ม del)
   else if (Key.isDown(Key.INSERT))   {_root.gotoPage("8","true");   } //กำหนดหน้าสารบัญ ก็แก้ตามต้องการ (ปุ่ม insert)

else if (Key.isDown(Key.PGDN)){ ////////คำสั่งของการพลิกกลับ ของปุ่ม page down ในแป้น (ปุ่ม page down)
         var prevPage = _parent.offsetPages(_parent.page-1,_parent.removedPages);
         if(prevPage>=-1) _parent.gotoPage(prevPage);}    

else if (Key.isDown(Key.PGUP)){ ////////คำสั่งของการพลิกหน้าใหม่ ของปุ่ม page up ในแป้น (ปุ่ม page up)
         var nextPage = _parent.offsetPages(_parent.page+2,_parent.removedPages);
         if(nextPage<=_parent.offsetPages(_parent.maxpage,_parent.removedPages)) _parent.gotoPage(nextPage);}

else if (Key.isDown(Key.LEFT)){ ////////คำสั่งของการพลิกกลับ ของปุ่มลูกศรชี้ซ้ายมือ ในแป้น (ปุ่ม ลูกศรซ้าย)
         var prevPage = _parent.offsetPages(_parent.page-1,_parent.removedPages);
         if(prevPage>=-1) _parent.gotoPage(prevPage);}

else if (Key.isDown(Key.RIGHT)){////////คำสั่งของการพลิกเปิดใหม่ ของปุ่มลูกศรชี้ขวามือ ในแป้น (ปุ่ม ลูกศรขวา)
         var nextPage = _parent.offsetPages(_parent.page+2,_parent.removedPages);
         if(nextPage<=_parent.offsetPages(_parent.maxpage,_parent.removedPages))
_parent.gotoPage(nextPage);}       
}
Key.addListener(ls);
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มี.ค. 2009, 21:31 น. โดย samala_lin » บันทึกการเข้า
ขอโทษค่ะ  งง  *-*
อยากทำให้ไฟล์งานใน Flash ที่เราบันทึกเป็น exe เรียนร้อยแล้วนั้น หน้าต่างน่ะค่ะ มันสามารถย่อขยายได้ ทำอย่างไงทำให้มันไม่สามารถขยายได้คะ  เพราะว่า การที่เราวาดหรือเอางานใส่ไว้ใน Scene นั้น บางครั้งมันจะเลยแผ่นซินสีขาวออกไป ทำให้มันไม่สวย จะมีวิธีการตัดให้เท่าขอบซินไหมคะ?

(เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)
ถ้า จะให้แก้ที่ exe  คงยากนะครับ ว่าแต่ได้สั่ง ฟลูสกรีนมั้ยอะครับ  ฟลูสกรีนช่วยได้นะครับ หรือถ้าไม่เอาฟลูสกรีน ใช้โปรแกรมช่วย ได้ครับ
เช่นโปรแกรม mdm zinc 3 และอีกหลายอันที่ผมไม่รู้จัก ช่วยได้ครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: [1]