หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: (กึ่งประกาศ) โพสต์เพลงไม่ได้นะ  (อ่าน 12950 ครั้ง)
สมัคร OKNation.net มาจะสองปี เว็บมาสเตอร์เพิ่งอนุมัติวันนี้
(เพราะบอกพี่โอ๋ไปเมื่อวานว่ารออนุมัติมานานนมแล้ว พี่แกเลยไปกระทุ้งให้ อู้ย.. ไหว้)

พอจะคอมเมนต์ก็เจอข้อความน่าสนใจ

แอบอ้าง
ถึง บล็อกเกอร์ ทุกท่าน โปรดอ่าน
   ด้วยทาง บริษัท จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ จำกัด (มหาชน) ได้ติดต่อขอความร่วมมือ มายังเว็บไซต์และเว็บบล็อกต่าง ๆ รวมไปถึงเว็บบล็อก OKnation ห้ามให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ ของบริษัท จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ฯ บนเว็บ blog โดยกำหนดขอบเขตของสิ่งที่ห้ามทำ และสามารถทำได้ ดังนี้

ห้ามทำ
- การใส่ผลงานเพลงต้นฉบับให้ฟัง ทั้งแบบควบคุมเพลงได้ หรือซ่อนเป็นพื้นหลัง และทั้งที่อยู่ใน server ของคุณเอง หรือ copy code คนอื่นมาใช้
- การเผยแพร่ file ให้ download ทั้งที่อยู่ใน server ของคุณเอง หรือฝากไว้ server คนอื่น

สามารถทำได้
- เผยแพร่เนื้อเพลง ต้องระบุชื่อเพลงและชื่อผู้ร้องให้ชัดเจน
- การใส่เพลงที่ร้องไว้เอง ต้องระบุชื่อผู้ร้องต้นฉบับให้ชัดเจน
จึงเรียนมาเพื่อโปรดปฎิบัติตาม มิเช่นนั้นทางบริษัท จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ฯ จะให้ฝ่ายดูแลลิขสิทธิ์ ดำเนินการเอาผิดกับท่านตามกฎหมายละเมิดลิขสิทธิ์
OKNATION

กำลังสงสัยเรื่องประกาศนี้ครับ
ว่าการใส่เพลงจาก imeem หรือ ijigg หรืออะไรก็ตามเนี่ย จะเข้าข่าย "เพลงต้นฉบับ" ไหม (เดาว่าใช่)

แต่ ถึงเขาจะไม่มาขอหรือเตือนที่เว็บเราโดยตรงก็น่าจะมีกฎไว้บังคับสักหน่อย
ว่าตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ขอความร่วมมือ "งด" โพสต์(เสียง)เพลง
ที่แปะจากพวกไอ้มิ้ม ไอ้จิ๊ก สารพัดไอ้ลงตรงๆ นะครับ

แต่ถ้าต้องการให้ฟังเพลงก็ให้ลิงก์ไปยังเว็บต่างประเทศเอาละกัน
อย่างน้อยก็ให้พยายามอีก 1 คลิก

เท่านี้แหละจ๊ะ บ๊ายบาย จุ๊บๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
รับแซ่บฮ่ะ หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
รับทราบค่ะ

ว่าแต่แบบนี้เซียนฟอนต์โอเกะก็เล่นไม่ได้แล้วใช่ไหมคะ  งง
แล้วต้องเอาพวกที่โพสต์ไปแล้วออกด้วยมั้ยครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
แล้วต้องเอาพวกที่โพสต์ไปแล้วออกด้วยมั้ยครับ

คือจริงๆ แล้วก็ต้องทำแบบนี้แหละครับ
แต่ในความเป็นจริงคงยากอยู่

เอาเป็นว่าถ้ามีจดหมายเตือนมาทางเราก็จะยินดีเอาออกให้นะ
ส่วนตอนนี้ก็สร้างจิตสำนึกร่วมไปก่อนว่า
เจ้าของลิขสิทธิ์เขาเริ่มเดือดร้อนกับการมีอยู่ของเว็บฝากเพลงละ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 โห

เพลงนมเย็น กะข่าวชาวบ้านไม่ต้องลบใช่ปะ
 น้องดำ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
กำลังทำเรื่องติดต่อเจ้าของลิขสิทธิ์อยู่ครับ

นมเย็นติดที่ครูเพลง (คนแต่งเนื้อ) ส่วนศิลปินท่านอนุญาตแล้ว
ถ้าครูเพลงอนุญาตก็โอเค

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
แต่ข่าวชาวบ้านนี้สิ  ลันล้า
เรามาสร้างจิตสำนึก ว่าถ้าจะเอาเพลงไหนมาลงให้ร้องเอง แล้วให้เครดิตเจ้าของเพลง แบบนี้ได้มั้ยครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
รับทราบจ้า
อ้อลืม
รับทราบด้วยครับ

แต่ยังไงก็โพสเพลงไม่เป็นอยู่ดีแหละ  ฮือๆ~
 ไหว้ รับแซบ

เรามาสร้างจิตสำนึก ว่าถ้าจะเอาเพลงไหนมาลงให้ร้องเอง แล้วให้เครดิตเจ้าของเพลง แบบนี้ได้มั้ยครับ

สงสารแกรมมี่หนักเลยงานนี้

หน้า: [1] 2 3 4