หน้า: 1 2 3 4 [5]

ผู้เขียน หัวข้อ: การค้นหาตัวตนในกราฟิกแบไทยไทย  (อ่าน 32502 ครั้ง)
กระจู๋นี้คุยกันหนุกมาก  (แจ๋ว แจ๋ว)

คำถามเรื่องความเป็นไทย เป็นประเด็นยอดฮิตตั้งแต่ตอนเรียนจนกระทั่งจบมาทำงาน ต่างกรรมต่างวาระ

เมื่อหลายปีก่อน ตอนนั้นทำนิตยสารประกวดกะเพื่อนๆ (i-mag ธีมคือ รักษ์ไทย) ก็คุยกันวนไปวนมา งานออกมาก็..ฮ่าๆ สุดท้ายด้าน visual มันก็ไปอิงกับลวดลายมรดกบรรพบุรุษน่ะครับ ซึ่งก็ไม่ได้ตอบโจทย์ในใจคนทำสักเท่าไหร่

ส่วนเรื่องเนื้อข้างใน ยิ่งเราคุ้ยลงไปในบุคลิกลักษณะ การกิน การอยู่ เรายิ่งรู้สึกว่ามันพันธ์ผสมนะ เหมือนยิ่งไปเค้น 'สัจจะหนึ่งเดียว' ก็ยิ่งหาไม่เจอ

พักเรื่องไทยๆ ไปก่อน

เมื่อปีสองปีก่อน มีโอกาสได้ไปแบกเป้เที่ยวพม่า แล้วก็พบว่า เอกลักษณ์พม่าที่เรารับรู้กันเช่น ผู้ชายนุ่งโสร่ง ผู้หญิงทาแป้งตะนะคาที่หน้า กินหมาก มันเป็นภาพเหมารวมมากๆ เพราะจริงๆ แล้วพม่าประกอบด้วยชนเผ่าเป็นสิบกลุ่ม แต่ละกุล่มก็มีเอกลักษณ์ต่างๆ กันไป สรุปว่าภาพจำที่เราคิดว่าเป็น 'เอกลักษณ์' นั้นค่อนข้างจะมายา

พอผมมองกลับมาที่ประเทศไทย เมื่อก่อนก็ไม่ได้ฉุกคิดอะไรมาก แต่พอทำงานถึงรู้สึกว่า สังคมไทยมันถ่างห่างออก จนบางทีคุย เข้าใจ กันไปคนละเรื่อง ผมคิดว่างานออกแบบ มันสนองความต้องการตลาดของคนกลุ่มเล็กๆ (ซึ่งมีกำลังซื้อ) นั่นก็คือชนชั้นกลางขึ้นไปในเมือง นักออกแบบร่วมสมัยจากมหาวิทยลัย ก็หล่อหลอมความคิดด้วยหลักสูตรที่อิงจากโลกซีกโน้น (อย่างโรงเรียนผมเอง อาจารย์ก็พูดชัดๆ เลยว่าเรารับก้อนสมองมาจาก bauhaus)

แล้วคนไทยในภาคส่วนอื่นๆ ล่ะ บางทีเราไม่นับพวกเขาในหมวดคำว่า 'ออกแบบ' หรือเปล่าหว่า ถึงต้องมีรายการ สหเฮ็ด (ช่อง TPBS) เอานักออกแบ๊บออกแบบ มานั่งคุยกันในสตูดิโอเก๋ๆ ว่าจะ redesign กระติ๊บใส่ข้าวเหนียวยังไงดี

ผมเองเริ่มงงละครับ  ไม่ล่ะ

สรุป สิ่งที่คิดในตอนนี้
1 ถ้าตีกรอบงานออกแบบ ในกรอบแบบหนึ่ง ความคิดเรื่องความเป็นไทยในงานออกแบบ ก็จะได้ผลลัพธ์แบบหนึ่ง
2 ผมเริ่มสงสัยนอกกรอบข้อแรกนั่น

ไปดีกว่า
 แหยะ
ช่วงปีนี้เอาตัวให้รอดอย่างเดียว อย่าเพิ่งมาถามไทยไม่ไทยเลย 555

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เตซิสเรื่องประเทศไทยที่ทำอยู่ใกล้จะเสร็จแล้ว เลยเอามาแพลมๆ ให้ดูนิดนึง

ปล. ทำเรื่อง
"โครงการออกแบบภาพสัญลักษณ์ของประเทศไทยเพื่อนำเสนอวัฒนธรรมและวิถีชีวิต"
โอ้ว ตำปู กรี๊ดดดดด
ขวานด้ามหัก ถ้าคติบ้านๆ ของหักไม่ดีนะเออ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

แหมๆ งามนะยะ  อ๊าง~

perfectionist
ขวานหักนี่โดนมาก  ฮี่ๆ
แสลงใจมากกว่า ง่ะ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ต๊าย ขวานบ้านไหนกันน่ะหน้าตาเป็นแบบนั้น ชิ
(ขวานแถวบ้านตูหน้าตามันบ้านนอกกว่านั้นเยอะเลย กร๊าก)

แต่ตำปูน่ารักห้าดาวเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ชอบขวานเหมือนกันครับ ออกแนวเสียดสี  (แจ๋ว แจ๋ว)

ไทยแท้ต้องตำปลาร้านะครับ กร๊าก

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
ไทยแท้ต้องตำปลาร้านะครับ กร๊าก

กร๊าก กร๊าก กร๊าก
ตามอ่านค่ะ

แค่คนหนึ่งคนที่ไม่เคยรู้จักการถูกรัก
หน้า: 1 2 3 4 [5]