หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: การค้นหาตัวตนในกราฟิกแบไทยไทย  (อ่าน 32505 ครั้ง)
กำลังทำโปรเจ็ค การค้นหาตัวตนในกราฟิกแบบไทยไทย
ใครมีงานกราฟิกแบบไทยไทย เอามาโชว์กันหน่อยครับ
ขอเพียงให้มีองค์ประกอบที่เป็นไทย
จะเป็นงานของตัวเองหรือของคนอื่นที่พบเจอก็ได้
จะโพสในนี้หรือส่ง mail ให้ผมก็ได้ tc8z@hotmail.com
ขอบคุณล่วงหน้าทุกคนนะครับ
แหม ในนี้นี่ไทยเยอะเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แหม ในนี้นี่ไทยเยอะเลยครับ
มีเยอะก็จัดมาครับ รอดูอยู่นา หน้ามึน
ผมว่าลองเข้าไปในแสดงงาน จากนั้นกดดูงานของแต่ละคน(ยกเว้นของผม)
ส่วนใหญ่ที่เป็ฯกราฟฟิก ก็เป็นแบบไทยๆครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ขอลองพูดอะไรหน่อยนะครับ

" ความเป็นไทยคืออะไร " ผมเชื่อว่าเราหลายๆคนก็คงเคยได้ยินคำถามนี้กันบ่อยๆ
ตำตอบก็จะเป็นประมาน ลายกนก  อักษรไทย ลายไทย ผ้าไหม
ผมว่าคำตอบทั้งหลายเหล่านี้ก็ไม่ผิด

แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าความเป็นไทยไม่ได้มีแค่เพียงเปลือกนอกเหล่านั้น
ถ้าเราจะมองความเป็นไทยนั้นควรจะมองที่ "แก่น" ด้วย

แก่นของความเป็นไทยคืออะไรผมก็ไม่รู้หรอกนะ
แต่ผมคิดว่าแก่นนั้นคือ วิธีการดำเนินชีวิต คือ เรากินอะไร เรานอนยังไง เรามีความคิดอย่างไร
แล้วบริบททั้งหลายเหล่านั้นแหละจะเป็นตัวที่สร้างเปลือกทั้งหลายที่เราเห็นกัน

เป็นที่แน่นอนว่าแก่นของความเป็นไทยในสมัยนี้กับสมัยอยุธยานั้นต่างกัน (แต่ก็ยังคงมีจุดร่วมบางอย่าง)
ในสมัยก่อนนั้นเราอาจจะเป็นชาติที่ความเป็นชาตินิยมสูง แต่ในสมัยนี้อาจถูกลืมเลือนไป
ด้วยเหตุผลหลายๆอย่างเช่น การรุกล้ำเข้ามาของต่างชาติ การที่โลกทั้งใบแคบลง ค่านิยมต่างๆที่เข้ามาใหม่
จนอาจทำให้คนไทยสมัยนี้เหมือนตุ๊กตาตัดแปะ คือ หยิบของคนอื่นมาอย่างละนิดละหน่อย อะไรที่เห็นว่าดีก็เอามาใช้
(โดยไม่รู้ว่ามันดีหรือไม่ดีต่อบริบทของสังคมไทย)

แต่ที่ผมพูดคือไม่ได้บอกว่าการหยิบยืมนั้นๆเป็นสิ่งไม่ดี มันจำเป็นด้วยหรือที่เราจะต้องมีแก่นของความเป็นไทยแท้ๆ
หยิบยืมสิ่งดีๆของคนอื่นมามันก็ไม่ใช่ความผิดซักหน่อย ผมกลับเห็นว่ามันเป็นสิ่งดีที่เราพยายามพัฒนาสังคมของเราซะอีก

แต่ก็อีกนั้นแหละการที่ผมจะพูดว่าอะไรดีไม่ดี อะไรมีคุณธรรม ไม่มีคุณธรรม นั่นก็ขึ้นอยู่กับว่า
ผมได้ผลประโยชน์ไม่ว่าจะเป็นทางตรงหรือทางอ้อมจากสิ่งๆนั้น (ยกตัวอย่างกรรมการฟุตบอลเป่าจุดโทษ
ให้ทีม ก. ทีม ข. ที่เสียจุดโทษนั้นก็ต้องเห็นว่ามันไม่ดี แต่ทีม ก. ก็เห็นว่าเป็นสิ่งดี ตัวอย่างที่ยกนั้น
อาจจะทำให้พอเข้าใจได้บ้าง แต่พอมาในสังคมจริงๆแล้วมันจะมีอะไรมากกว่านี้ )

จากที่อ่านมาคงจะดูเหมือนว่าความดี หรือ คุณธรรมนั้นช่างเลือนลางเสียเหลือเกิน
งั้นเราจะใช้อะไรตัดสินดีล่ะ อันนี้ผมเชื่อว่าเราเป็นคนเหมือนๆกัน อยู่ประเทศเดียวกัน
รับข่าวสารคล้ายๆกัน มันคงจะมีจุดร่วมบางอย่างที่ทำให้เราเห็นความดีและความยุติธรรมอันเดียวกัน
แล้วก็ต้องถามอีกอย่างด้วยละว่า "คุณเลือกที่จะยืนอยู่จุดไหน"

ก่อนที่จะออกประเด็นไปมากกว่านี้ผมของพูดสรุปว่า
"ความเป็นไทยอาจจะไม่ใช่สิ่งที่เราสวมใส่ แต่ต้องถามว่าเราใช้ชีวิตอย่างไร"

ปล.เหนื่อยโม้มันไปหน่อย
เอาแล้ว เริ่มสนุกแล้ว เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอลองพูดอะไรหน่อยนะครับ

" ความเป็นไทยคืออะไร " ผมเชื่อว่าเราหลายๆคนก็คงเคยได้ยินคำถามนี้กันบ่อยๆ
ตำตอบก็จะเป็นประมาน ลายกนก  อักษรไทย ลายไทย ผ้าไหม
ผมว่าคำตอบทั้งหลายเหล่านี้ก็ไม่ผิด

แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าความเป็นไทยไม่ได้มีแค่เพียงเปลือกนอกเหล่านั้น
ถ้าเราจะมองความเป็นไทยนั้นควรจะมองที่ "แก่น" ด้วย

แก่นของความเป็นไทยคืออะไรผมก็ไม่รู้หรอกนะ
แต่ผมคิดว่าแก่นนั้นคือ วิธีการดำเนินชีวิต คือ เรากินอะไร เรานอนยังไง เรามีความคิดอย่างไร
แล้วบริบททั้งหลายเหล่านั้นแหละจะเป็นตัวที่สร้างเปลือกทั้งหลายที่เราเห็นกัน

เป็นที่แน่นอนว่าแก่นของความเป็นไทยในสมัยนี้กับสมัยอยุธยานั้นต่างกัน (แต่ก็ยังคงมีจุดร่วมบางอย่าง)
ในสมัยก่อนนั้นเราอาจจะเป็นชาติที่ความเป็นชาตินิยมสูง แต่ในสมัยนี้อาจถูกลืมเลือนไป
ด้วยเหตุผลหลายๆอย่างเช่น การรุกล้ำเข้ามาของต่างชาติ การที่โลกทั้งใบแคบลง ค่านิยมต่างๆที่เข้ามาใหม่
จนอาจทำให้คนไทยสมัยนี้เหมือนตุ๊กตาตัดแปะ คือ หยิบของคนอื่นมาอย่างละนิดละหน่อย อะไรที่เห็นว่าดีก็เอามาใช้
(โดยไม่รู้ว่ามันดีหรือไม่ดีต่อบริบทของสังคมไทย)

แต่ที่ผมพูดคือไม่ได้บอกว่าการหยิบยืมนั้นๆเป็นสิ่งไม่ดี มันจำเป็นด้วยหรือที่เราจะต้องมีแก่นของความเป็นไทยแท้ๆ
หยิบยืมสิ่งดีๆของคนอื่นมามันก็ไม่ใช่ความผิดซักหน่อย ผมกลับเห็นว่ามันเป็นสิ่งดีที่เราพยายามพัฒนาสังคมของเราซะอีก

แต่ก็อีกนั้นแหละการที่ผมจะพูดว่าอะไรดีไม่ดี อะไรมีคุณธรรม ไม่มีคุณธรรม นั่นก็ขึ้นอยู่กับว่า
ผมได้ผลประโยชน์ไม่ว่าจะเป็นทางตรงหรือทางอ้อมจากสิ่งๆนั้น (ยกตัวอย่างกรรมการฟุตบอลเป่าจุดโทษ
ให้ทีม ก. ทีม ข. ที่เสียจุดโทษนั้นก็ต้องเห็นว่ามันไม่ดี แต่ทีม ก. ก็เห็นว่าเป็นสิ่งดี ตัวอย่างที่ยกนั้น
อาจจะทำให้พอเข้าใจได้บ้าง แต่พอมาในสังคมจริงๆแล้วมันจะมีอะไรมากกว่านี้ )

จากที่อ่านมาคงจะดูเหมือนว่าความดี หรือ คุณธรรมนั้นช่างเลือนลางเสียเหลือเกิน
งั้นเราจะใช้อะไรตัดสินดีล่ะ อันนี้ผมเชื่อว่าเราเป็นคนเหมือนๆกัน อยู่ประเทศเดียวกัน
รับข่าวสารคล้ายๆกัน มันคงจะมีจุดร่วมบางอย่างที่ทำให้เราเห็นความดีและความยุติธรรมอันเดียวกัน
แล้วก็ต้องถามอีกอย่างด้วยละว่า "คุณเลือกที่จะยืนอยู่จุดไหน"

ก่อนที่จะออกประเด็นไปมากกว่านี้ผมของพูดสรุปว่า
"ความเป็นไทยอาจจะไม่ใช่สิ่งที่เราสวมใส่ แต่ต้องถามว่าเราใช้ชีวิตอย่างไร"

ปล.เหนื่อยโม้มันไปหน่อย
เยี่ยมครับชอบๆ ขอไอเดียอย่างนี้ด้วยอ่ะ
มีผรั่งผู้เชี่ยวชาญไทย กล่าวว่า คนไทนเหมือนน้ำที่มีความอ่อนต้ว ไหลไปเรื่อยไม่อยู่นิ่ง
เมื่อเจอทางแคบก็บีบตัวเล็กรอดไปได้อย่างง่ายดาย ละลายสสารได้ดี สามารถรับทุกสิ่งมาไว้ในตัวได้ดี
มีความยืดหยุ่นสูง แต่ก็สามารถคงความเป็นน้ำที่สะท้อน และเปล่งประกายในตัวเอง
หนึ่งในคำพูดที่สะท้อนความเป็นไทยได้ดีเหมือนกัน
(หรือจะบอกว่าไทยนี่มั่วก็ถูก)
ผมมีข้อสรุปไว้หลายประเด็นแล้วเหมือนกัน กำลังเรียบเรียงและจัดทำ website
คงจะเสร็จเร็วๆนี้
ขอขอบคุณแสนชื่น
และขอความคิดเห็นท่านอีกนะครับ (แจ๋ว แจ๋ว)
ของผมเคยเขียนไว้เกือบสองปีแล้วครับ
http://iannnnn.com/2006/118

ส่วนอันนี้ของสำนักพิมพ์ของเพื่อนเต้ย (ก็ art4d นี่แล)

101 thai form
หนังสือภาพและบทความนิดหน่อย
ของพี่วิจิตร อภิชาติเกรียงไกร
ที่รวบรวมเอางานดีไซน์แบบไทยๆเอาไว้เต็มเลย
ใครไม่รู้จัก "จวัก" ก็จะได้เห็นในเล่มนี้ละ

จะว่ามาโฆษณาก็ได้นะ
แต่มันเป็นเล่มเดียวของที่ออฟฟิศทำเลย ที่เราอ่านรวดเดียวจบ ต่างจากเล่มอื่น
ที่ขนาดว่าทำเองแล้ว บางเล่มยังอ่านไม่จบเลย  ฮือๆ~

เขียนลายไทยเป็นไหมครับ
จะบอกว่า มันจะมีจังหวะของมันนะ ไม่ใช่ง่ายๆ
ผมเคยเห็นคนพยายามจะเอาพวกลายไทยไปทำกราฟฟิคแวคเตอร์หลายหน  เห็นทีไร จังหวะมันไม่ได้ทุกทีเลย
เป็นเพราะฝึกฝนมาไม่มากพอ

ไม่ใช่จะให้เขียนลายไทยอะไรยังไงหรอกนะ แต่ทุกสิ่งทุกอย่างมันจะมีจังหวะของมัน พยายามศึกษาแล้วพยายามเข้าถึงมันครับ
ศึกษาให้กว้าง พยายามอย่าจมอยู่กับการทำงานที่ง่ายๆ หรือซ้ำๆ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
จริงๆ คนไทย มานั่งถกถึงความเป็นไทย
นี่แหละเป็นประเด็นที่แปลก  ยิ้มน่ารัก
ประหนึ่ง เหมือนว่า เราละเลยตัวตน
กันจนหลงลืมว่า ตัวเราเป็นเช่นไร
หรือ เคยเป็นเช่นไร

ที่แอนพูดน่าจะคล้ายๆกับหนังสือ Very Thai
แต่เรื่องของมันที่ต้องตัดสิน มีคำอยู่ 2 คำ ที่คาบเกี่ยวกันนิดดดดเดียว
เอกลักษณ์-อัปลักษณ์
สุนทรีย-มักง่าย
ออกแบบ-มั่วๆวางๆกันไป
(มาคุยเรื่องซีเรียสกันหน่อย เลือดไทยได้สูบฉีดแรง แต่อย่างทะเลอะ และโกรธกันน๊า)
จริงมันเป็นปัญหามานานแล้วละ ว่าไอ้ไทยๆนี่มันเป็นไง
ขนาด มรว.คึกฤทธิ์ ท่านยังออกตัวเองเลยว่าท่านไม่กล้าฟันธง

และเคยคิดกันไม๊ว่า!!!
ดูงานกราฟิกญี่ปุ่น สไดล์มันจะส่งกลิ่นออกมานุ่มนิ่ง ตลบอบอวน
ดูงานกราฟิกจีน สไดล์มันจะส่งกลิ่นฉุน เยอะๆ แดงเถือก
ดูงานกราฟิกอเมริกา สไดล์มันจะส่งกลิ่นรุนแรงมั่นใจซะเหลือเกิ้นนน
แล้วดูงานกราฟิกไทย มันจะส่งกลิ่นออกมาหรือเปล่า (ผมว่าสุนัขตำรวจยังดมไม่เจอเลย)
หมายเหตุ : เอางานกราฟิกทั้งประเทศในปัจจุบันมาขยำๆแล้วดมนะ
เลยเป็นที่มาว่า "ตื่นเถิดกราฟิกไทย"
(จริงแล้วต้องเป็น "ตื่นเถิดเลขนศิลป์ไทย" ตื่น ตื่น)

มีหนังสือ 2เล่มของฝรั่งที่ผมคิดว่าจับเอาสันดานดิบคนไทยออกมาได้ดีมากๆ
1. very thai
2. thailand same same but difference

เค้าพูดรวมๆถึง lifestyle คนไทยเลยนะครับ (ซึ่งรวมไปถึงกราฟิก แบบที่เราไม่รู้ตัวว่ามันคือกราฟิกดีไซน์)

แล้วก็มีอีกอันเป็นนิทรรศการของศิลปินเยอรมันชื่อ คริสเตียน พงษ์พิศ (อ่านถูกแล้วละครับ เพราะเค้าย้ายโอนสัมโนครัวมาเป็นคนไทยเรียบร้อยแล้ว)
เค้าก็จับประเด็นเรื่องกราฟิก (รวมถึงงานดีไซน์) แบบไทยๆ ซึ่งมันเกิดจากความสามารถของคนไทยที่เอาโน่นนี่มาดัดแปลงให้เข้ากับกิจวัตรประจำวัน ซึ่งฝรั่งเค้าทึ่งกับความ "ขี้เล่น" ตรงนี้มากๆ

คงจะได้กลิ่นตุๆขึ้นมาแล้วนะครับ
เราบอกได้ว่านี่หรั่ง
นี่ยุ่น
นี่ตี๋ หมวย

งั้นหรั่ง หรือมองจากข้างนอก
ก็มองไทย เป็นไทย ชัดเจนกว่าเรา ไหม งง

"กลิ่นตุๆ" ชอบๆคำนี้
เราบอกได้ว่านี่หรั่ง
นี่ยุ่น
นี่ตี๋ หมวย

งั้นหรั่ง หรือมองจากข้างนอก
ก็มองไทย เป็นไทย ชัดเจนกว่าเรา ไหม งง

ให้คนอื่นมองชัดกว่า
ที่เรามองตัวเองหรือเปล่า

บางที่ญี่ปุ่นอาจจะไม่รู้ตัวก็ได้ว่างานเค้ามีเอกลักษณ์เป็นแบบไหน (คิดเอาเอง)
หน้า: [1] 2 3 4 5