หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอนดราฟรูปหน่อยค่ะ  (อ่าน 15971 ครั้ง)
คือถ้าจั๊วอยากได้รูปตัวนี้ แต่ไม่เอาตรงตัวอักษร
เอาแต่ตัวรูปสีเทาๆพื้นๆทั้งตัว

เอามาทำเป็นไฟล์เวกเตอร์ ที่ขยายใหญ่แล้วไม่แตกน่ะค่ะ
จั๊วต้องดราฟใช่มั้ยคะ  งง

แล้วมันยากไหม ขอผู้รู้ช่วยสอนด้วยค่ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
ขอบคุณค่า  ไหว้

there are no regrets in life, just lessons . .
ย้ายมาห้องศิลป์น่าจะตรงเป้ากว่า

- ถ้าจั๊วมีอีรัตน์ ลองหาวิธีใช้ Live Trace (ในกูเกิ้ลเยอะแยะ) ดู
- ถ้าจั๊วมี ฟตช (มีอยู่แล้วแหละ) ก็ลองกด P และเล่นกับปากกาดู
- ถ้าจั๊วมีแฟลช ก็ Import ภาพเข้ามาแล้ว Trace Bitmap ก็สบายจ้ะ เกย์ออก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 (เหงื่อแตกพลั่ก) มีอีรัตน์กับโฟโตช็อปค่ะ แต่แฟลชไม่มี

เดี๋ยวลองหาในกูเกิ้ลด้วยอีรัตน์ก่อน

ขอบคุณพี่แอนค่ะ  ปลื้ม

there are no regrets in life, just lessons . .
เหมือนเคยเห็นใครสอน เลยลองไปค้นๆดูให้

ใช่อันนี้ไหม จั้ว

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,9053.0.html 

น้องดำ

ต้องอีัรัตน์สิ

อีรัตน์ทนได้  หยี

ตัวคนเดียว :]
 เกย์ออก มั่วๆทำด้วย live trace ไป แล้วก็มาแต่งๆเองแล้วค่ะ

ขอบคุณทุกคนค่า  ยิ้มน่ารัก

จั๊วะใช้ปากกาสนุกที่สุดนะ เจ้า LIVE TRACE มันต้องปรับให้รูป
มีสีดำเยอะ ก่อน มันถึงจะเรนเดอร์ออกมาเป็น PATH (จุด) ได้
อีกอย่าง LIVE TRACE เวลาเราขยายดูแบบใกล้ๆ จะเห็นเลยว่า

เส้นมันไม่มีหลักการ มันวิ่งตาม PIXEL ของรูปเลยล่ะครับ ยึกๆ ยือๆ
สู้เอาปากกาจิ้มๆ ที่ละด้าน ค่อยๆ ดัด ดีกว่าเยอะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
LIVE TRACE มันเหมาะกับคนขี้เกียจอย่างผมนะ กร๊าก
แล้วนั่งเอา wacom ลากปรับเอามั่วๆ ฮือๆ~
 ง่ะ มาไม่ทัน

เคยพยายามกะไอ้เจ้า live trace มาก
แต่อย่างที่พี่โก้ว่าเส้นมันยึกยือไม่เนี๊ยบ

สุดท้ายก็ต้องใช้ปากกามาดัดเอาเองทุกที  ง่ะ
ผมชอบใช้ live trace ตอนต้องการดราฟท์ภาพคนดิบๆครับ
มันจะออกมาคล้ายๆซิลลูเอทท์ แต่มีดีเทลมากกว่า

แต่ส่วนมากถ้าเป็นแบบจั๊ว ผมจะใช้ปากกาลากเหวี่ยงไปมาเอาครับ
แรกๆก็สนุกดี

แต่เอาเข้าหนักๆ

เอิ่มมมม
เมื่อไหร่จะเสร๊จจ โวย

DiggityDaw aka วัวโหดด
ถ้าเกิดว่ามีเวลา
ลองใช้ปากกาค่อย ๆ ดัดเส้นดูนะครับจั๊ว

อาจจะหารูปง่าย ๆ มาค่อย ๆ ลองทำดูก่อน
เอารูปการ์ตูนน่ารัก ๆ ที่มีพวกแสงเงายังไม่ต้องมากก็ได้ครับ
จากนั้นพอเริ่มทำคล่อง ค่อยหารูปภาพที่เราอยากทำหงิก ๆ งอ ๆ ดู  เจ๋ง

เดี๋ยวเอาตัวอย่างมาให้ดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2008, 15:17 น. โดย ป้าชoย » บันทึกการเข้า

อ๊าง~ แหะๆ มีใครอยากจะสอนใช้เจ้าปากกาในร้านรูปบ้างมั้ยคะ

คือจั๊วไม่เคยใช้อุปกรณ์พวกนี้เลย อีรัตน์นี่ยิ่งไม่เคยแตะ

หรือจั๊วควรจะไปเรียนตามสยามสักคอร์สดี  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ปล. ขอบคุณทุกคนนะคะ  ไหว้

ปากกาในร้านรูป กับ ปากกาในคุณรัตน์ คล้าย ๆ กันครับจั๊วะ

เดี๋ยวเย็นนี้มาลองใช้เจ้าปากกา Pen Tool ขึ้นโครงเสื้อ หรือว่าดราฟเอากันไหมครับ

ไปเรียนก็ดีนะครับจั๊ว เพราะถ้าเราไปเรียนมันจะได้เทคเนิคอื่นๆที่เราไม่รู้อีกเยอะ

แต่ถ้าหัดเองเลย ซื้อหนังสือมาอ่าน แล้วมานั่งลูบๆคลำๆเอา ก็สะดวกไปอีกแบบ

เรื่องของเรื่อง
 เอือม ผมงบน้อยครับ ไม่มีพอจะเล่าเรียนด้านอาร์ต เลยซื้อหนังสือมาหัดเองหมดเลย
มันก็สนุกดีนะ แต่ว่าห้ามขี้เกียจนั่นแหละ เพราะเราต้องรับผิดชอบตัวเองที่จะฝึกฝน
ซื้อหนังสือมา แล้ววางแอ้งแม้งไว้ มันก็เสียเงินเสียทองเหมือนกัน

ตามสไตล์อ่ะครับ
ถ้าอยากฟรีสไตล์ ก็หาซื้อหนังสือ หาเวลาว่างมานั่งเล่นเอง
หรือถ้าอยากอะคาเดมิกหน่อย ก็สมัครเรียนเป็นเรื่องเป็นราว  ฮิ้ววว

DiggityDaw aka วัวโหดด
หัดเองเล้ย
ไม่ยากเกินความสามารถ อยู่แล้ว  เจ๋ง

เหมือนๆ จะเคยสอนวิธีดัดพาท ไว้ในจู๋ไหนซักจู๋นึง หว่า

เดี๋ยวลองคุ้ยๆ ก่อน

เจอแหล่ว

สอนน้องให้ลอก ของพี่โก้

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,9053.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2008, 15:47 น. โดย คิ้วหนา กะ หนูบี » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2