หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]

ผู้เขียน หัวข้อ: จินไตย-จินตนาการและความรู้  (อ่าน 34203 ครั้ง)
ความเร่ง คือ อัตราการเปลี่ยนแปลงความเร็วของวัตถุในช่วงเวลาหนึ่ง
อ่านแล้วรู้สึกว่าถ้าระบุว่ามันเปลี่ยนใน 1 วิ มันดูเจาะจงไปน่ะ หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ความเร่งคือความเร็วที่เปลี่ยนไปในเวลา 1 วินาที
ถูกมั้ยครับ งง

เช่น รถตอนแรกวิ่งความเร็ว 20 m/s คงที่ไปเรื่อยๆ ความเร่งจะเป็น 0 ครับ (ความเร็วไม่ได้เปลี่ยนไปเลย)
แต่ถ้าจะวิ่งจาก 20 เป็น 30 จะต้องมีความเร่งครับ (เพราะความเร็วต้องเปลี่ยน)

ถูก  ฮิ้ววว/
เพราะอะไรล่ะครับถึงเป็นเช่นนั้น?  งง

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ครับมันจะบอกว่าความเร็วจะเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ต่อหน่วยเวลา

เช่น   10m/s2 แสดงว่าความเร็วจะเพิ่มขึ้น 10m/s ทุกๆ 1 วินาที

-5 m/s2  แสดงว่าความเร็วจะลดลง 5m/s ทุกๆ 1 วินาที

100 m/hr2  แสดงว่าความเร็วจะเพิ่มขึ้น 100m/hr ทุกๆชั่วโมง

อันนี้ตอบพี่ไอซ์ครับ

ขอแก้เพิ่มเติมนิดนึงครับ เรื่องการปล่อยดาวเทียมออกจากโลก
อ่านเจอหน้าแรกๆ แล้วมันติดใจอยู่นิดหน่อย

โลกเรามีความเร่งที่เกิดจากแรงโน้มถ่วงกระทำต่อวัตถุที่ค่าประมาณคือ 9.9 กว่าๆ เมตร ต่อวินาทีกำลังสอง
เพราะฉะนั้น การจะปล่อยดาวเทียมให้พ้นวงโคจรของโลก ต้องใช้ความเร่งมากกว่าค่าดังกล่าว
คือประมาณ 11 เมตรต่อวินาทีกำลังสอง

ย้ำนะครับ ความเร่ง ไม่ใช่ความเร็ว

http://www.doodaw.com/article2/index.php?topic=humanuniver213
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2008, 21:49 น. โดย EaRthCh!E* » บันทึกการเข้า

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
 ชิ แหล่งข้อมูล ตัดแปะ ผมเลยนะ เอิร์ธ

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
อ่าวจริ๊ง  กร๊าก    ไหว้

ไม่ได้อ่านครับ  ฮี่...

ต่อมาไปที่การบิดเบี้ยวของกาลอวกาศ (เรื่องนี้อธิบายให้เข้าใจได้ยากมาก ขออภัยถ้ายิ่งอ่านยิ่งงง กร๊าก)

ลองนึกภาพดูว่าเส้นขนานสองเส้นเนี่ย มีทางตัดกันหรือเปล่า

ไม่มีใช่มั๊ยครับ มันไม่มีทางตัดกันได้แน่นอน

แต่ถ้าเราดันพบว่า ในบางครั้ง เส้นขนาดสองเส้นมันตัดกันได้ล่ะ?

แสดงว่ามีพื้นผิวไม่เรียบใช่มั๊ยครับ เช่น ลายแตงโม ที่ตัดกันตรงจุก

บางคนอาจเถียงว่า นี่ ก็ลายบนลูกแตงโมไม่เป็นเส้นตรงนี่หน่า  ก็ใช่ครับ

แต่ลองจินตนาการว่าเป็นโลกเราสิครับ โลกเราใหญ่มากนะ

จำเรื่องเส้นกุหลาบในดาวินชีโค้ดได้มั๊ยครับ ตรงเด๊ะเลยใช่มะ ถ้าเราลากเส้นกุหลาบที่สอง สาม สี่ ออกมาข้างๆ ให้ขนานกัน

มันจะขนานกัน แต่ไม่ว่ายังไง สุดท้ายมันจะไปตัดกันที่ขั้วโลกอยู่ดี

กลับมาเข้าเรื่อง บางครั้งอวกาศก็บิดเบี้ยวไป เพราะเราไปพบว่า เส้นขนานของเรา เมื่อเข้าไปในบริเวณนั้น มันดันตัดกันได้ครับ

ทุกสิ่งทุกอยู่ที่เข้าไปในบริเวณนั้น จะบิดเบี้ยว เส้นขนาน ตัวเรา หรือแม้กระทั่งแสง

แต่เราจะไม่รู้สึกตัวเลยนะครับว่าเราบิดเบี้ยวไป

ขอจบก่อน เดี๋ยวพาลจะปวดหัวกันไปใหญ่ พี่แน็คช่วยเกลาคำให้หน่อยครับ ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าอธิบายได้ถูกต้องหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2008, 23:28 น. โดย EaRthCh!E* » บันทึกการเข้า

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ขอเบิล แยกเรื่องกัน

การเดินทางข้ามเวลาเป็นไปได้หรือไม่? โดยสตีเฟน ฮอว์กิง
http://webstory.netfirms.com/story/Timemachine/main.html

เป็นภาษาไทยจ๊ะ

เรื่องคู่ขนานที่เอิร์ธว่าก็โอเคนะ
คือ
1. เป็นทรงกลม แต่เส้นขนาน2เส้นไปบรรจบกันที่จุดปลาย ดังนั้นสันนิฐานได้ว่า
1.1 แตงโมกลมเพราะเส้นลายของมันไปบรรจบกันที่ปลายจุกแตงโม
1.2 โลกกลมเพราะ ถนน2เส้นขนานกันไปบรรจบที่ปลายฟ้า (เรารู้ว่าโลกกลมอยู่แล้ว)

ดังนั้นสันนิฐานได้ว่า เอกภพ กลม เพราะแสง2เส้นไปบรรจบกันที่ปลายสุดสายตาเช่นกัน

เพราะฉนั้น
ถ้าเรามีเครื่องเร่งอนุภาคที่มีพลังงานมากพอ เราจะยิงแสง เส้นเดียวไปตามมุมของขอบโค้งเอกภพ
แสงจะกลับมาที่จุดที่เรายิง (ถ้าเรามีเวลารอนะ)

ถ้าจักรวาลแบน เราจะเห็นถนนเส้นขนานกันไม่บรรจบกันเลย
ถ้าจักรวาลเรากลมเว้า เราจะเห็นถนนบานออก

//เพิ่มเติม แต่เรื่องแปลกอย่างนึง กาลอวกาศ(พื้นที่+เวลา) กลับมีลักษณะแบนราบ//

อ่าว ดูยังไงก็แบนนี่?
แบนครับ จุดหนาแน่นของดาวมันทำให้เราเห็นอย่างนั้น (ไม่ว่างเปล่านะ ยังมดาวฤกษ์ดาวเคราะห์ แต่น้อย)

จริิงๆแล้ว มันเป็นอย่างนี้

ดูดีๆมันกลม (ที่รีออกเพราะใจกลางหมุนด้วยโปรตรอน2ตัวแนวนั้น หลุมดำหมุน น่ะแหละ)

ใครบอกว่า จักรวาลทางช้างเผือกแบน ไหนว่ามา  หมีโหด~

อะ จบเรื่องว่ามันกลมจริงไหมจริงตามผมคิด

ส่วนเรื่องการเดินทางข้ามมิติคู่ขนาน ย้อนกลับไปอ่านที่ผมแปลบ้านๆ แล้วกัน
มีเรื่องของความเป็นไปไม่ได้ของจิ๊กซอร์ด้วย(มีขึ้นได้ แต่เมื่อไหร่ที่ไม่เข้าพวกกับชิ้นอื่นจะไม่สามารถเป็นจริง)

ดังนั้น พาราด๊อก เช่น ย้อนกลับไปฆ่าปู่ตัวเอง พอกลับมา ตัวเราและพ่อเราก็ยังอยู่ แถมปู่เราก็ยังอยู่
การเดินทางไปเจอตัวเราเองก็ไม่ได้เพราะ อาจเป็นการเอา สสาร และ ปฎิสสาร มาเจอกัน(ระเบิด)
แต่มันมีคู่ขนานที่ไม่เคยมีเราอยู่ และพร้อมที่จะเพิ่มเราเข้าไปโดยไม่ขัดต่อเหตุผล แน่นอน
แล้วจะระบุพิกัดยังไง RISA อาจหาคำตอบให้เราได้  ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2008, 01:22 น. โดย แน็ก » บันทึกการเข้า

แอบอ้าง
ครับมันจะบอกว่าความเร็วจะเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ต่อหน่วยเวลา

เช่น   10m/s2 แสดงว่าความเร็วจะเพิ่มขึ้น 10m/s ทุกๆ 1 วินาที
หมายถึง มันจะต้องเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเหรอครับ จาก 10 เป็น 20 30 40 50...
ไม่เพิ่มเมื่อไร ความเร่งมันก็จะเป็น 0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2008, 01:29 น. โดย ศิษย์มีครู » บันทึกการเข้า

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา

ใช่แล้วครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แล้วตกลง ไอ้ความเร็วหลุดพ้น 11 กม ต่อวินาที นี่มัน ความเร่ง หรือมัน ความเร็ว ละครับ
ถ้ามันเร่ง มันก็ต้อง 11 22 33 44 55 66 ไปเรื่อยๆเหรอครับ
หรือว่าเป็นความเร็วที่เขาคำนวณมาแล้ว 11 กม. ต่อวิ เป็นอย่างน้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2008, 01:41 น. โดย ศิษย์มีครู » บันทึกการเข้า

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ความเร็วหลุดพ้น คือ 11 km/s ครับ
ถ้าเป็นความเร่งให้ได้ความเร็วขนาดนั้นต้อง 11 km/s^2

ปัญหาจริงๆสำหรับการหลุดพ้นคือ เราต้องตั้งฉากกับพื้นโลก
และมีกำลังมากพอที่จะเร่งให้ได้ตามนั้น เพื่อไม่ตกลงมา

สมมุติว่ามีใครแข็งแรงพอกระโดดได้ วินาทีเดียวไปถึง11กิโลเมตรตั้งฉากกับพื้น ย่อมหลุดพ้น
แต่มันไม่มีไง(หรือมีผมก็ไม่รู้ ไม่แน่ใจ ตามกฎความไม่แน่นอน ของไฮเซนเบิร์ก  กร๊าก)

เรามีจรวดน้ำหนัก 1หมื่นตัน(สมมุติ) ดังนั้นเราต้องให้ 1หมื่นตัน มีความเร่งให้ได้ ตามนั้น
มันไม่ได้กระโดดแต่มันใช้ไอพ่นเชื้อเพลิงค่อยๆเร็วขึ้นไป เร่งตามสูตร(แก้นะ)
 จนไม่กลับมาพื้นโลกอีก ต่างจากการกระโดดนะครับ
ซึ่งต้องออกแรงทีเดียวให้เป็น ความเร็วหลุดพ้น(เพราะคงไม่มีเครื่องยนต์อะไรที่ขา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2008, 01:53 น. โดย แน็ก » บันทึกการเข้า

แล้วตกลง ไอ้ความเร็วหลุดพ้น 11 กม ต่อวินาที นี่มัน ความเร่ง หรือมัน ความเร็ว ละครับ
ถ้ามันเร่ง มันก็ต้อง 11 22 33 44 55 66 ไปเรื่อยๆเหรอครับ
หรือว่าเป็นความเร็วที่เขาคำนวณมาแล้ว 11 กม. ต่อวิ เป็นอย่างน้อยครับ

ความเร็วหลุดพ้น คือ ความเร็วครับ

สมมติว่าไม่ได้พูดถึงเรื่องความเร็วหลุดพ้นนะครับ

ที่พูดว่า 11 กม ต่อวินาที

ก็แสดงว่าพูดถึงความเร็วแล้วครับ (ดูจากหน่วย)

เพราะความเร่งมีหน่วยเป็นระยะทางต่อเวลากำลังสอง

เรื่องความเร็วหลุดพ้นนี่คำนวณจากทฤษฎีออกมาได้เป็นหน่วยความเร็วเลยครับ

แต่ความเป็นจริงแล้วเนี่ย เราก็ต้องเริ่มเคลื่อนที่จากความเร็วเป็น 0 เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ คือต้องมีความเร่งอยู่ดี จะเท่าไหร่้ก็แล้วแต่ แต่สุดท้ายต้องเร่งจนมีความเร็วอย่างน้อย เท่ากับความเร็วหลุดพ้น ถึงจะหลุดออกไปได้ครับ

นาฬิกา คอร์ปัส
(ตัดข้อความ)
จำลองรูปแบบของจักรวาลมาไว้ในนาฬิกา อีกทั้งเวลาของแต่ละคนไม่เท่ากัน
ตามคำกล่าวของไอน์สไตน์ในทฤษฎีสัมพัทธภาพ ดังนั้นแสงไฟที่นาฬิกาของเขา
จึงมีทั้งเร็วและช้าสลับต่างกันไป...

http://www.youtube.com/watch?v=pHO1JTNPPOU

แล้ว เวลา ของคุณล่ะ มีลักษณะอย่างไร
(คิดๆ กันหน่อย)

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]