หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: จินไตย-จินตนาการและความรู้  (อ่าน 34206 ครั้ง)
ขอโทษนะครับ จะแก้ข้างบนอีกทีก็กระไรอยู่

แรงมี3ชนิดนะครับ ที่มีผลการทดลองและ ยืนยันแล้ว

1.แรงโน้มถ่วง (Gravity)
2.แรงเข้ม (Strong)
3.แรงไฟฟ้าอ่อน (Erectroweak)

หากรวมแรงให้เป็น 1 เดียวได้เมื่อไหร่ เราจะสามารถตอบได้ทุกปัญหาทั้งหมด(จริงๆ)
ภาษาไทยน่าจะเรียก ว่า สัจธรรม เมื่อนั้นเราจะไม่มีกรอบใดๆเหลืออยู่เลย
ไม่ว่า ไทม์แมชชีน วาร์ป การเดินทางสู่ดวงดาวไกลโพ้น (อาจจะได้เป็น มนตด ในสายตาดาวนั้นบ้าง)

ล่าสุดการทดลองที่ FermiLab รวมแรงเหลือ 2 ได้แล้ว (เข้ม+ไฟฟ้าอ่อน) กำลังทำการตรวจสอบผล ทดลองซ้ำ
แต่ปัญหาใหญ่มากๆ คือ จริงๆแล้วเราแทบไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับ แรงโน้มถ่วง (CERN จะหาอยู่)
เรื่องแรงน่าจะล่าสุดแล้วมั่งครับ

อ่อ เขาต้องอธิบายสมมุติฐานด้วยคณิตศาสตร์น่ะครับ เลยนาน

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
นิวเคลียร์ชนิดอ่อนไปรวมกับอันไหนครับ แรงทางไฟฟ้า?

เพิ่งได้อ่านที่แก้ใหม่  กร๊าก

ผมว่าแบบเดิมก็ได้นะครับ ฟังแล้วสยิวโดยเฉพาะ น้าแน็คฟันเธอ  เฮ้ย!?

ถามใหม่ ตอนนี้ทฤษฎีไหนมีความเป็นไปได้ว่าจะเป็นทฤษฎีแห่งสรรพสิ่งบ้างครับ

Superstring?

งงเรื่องอนุภาคแบบมีสปินที่หมูนสองรอบถึงได้รูปเดิมด้วยครับ (ไอ่บรรดาสปินจำนวนเต็ม)

มีตัวอย่างวัตถุที่หมุนสองรอบถึงกลับมาเหมือนเดิมมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2008, 20:49 น. โดย EaRthCh!E* » บันทึกการเข้า

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
แรงนิวเคลียร์ชนิดอ่อน+แรงแม่เหล็กไฟฟ้า ครับ การแผ่กัมมันตรังสี กับ
พฤติกรรมของอิเล็กตรอนสําหรับโลกในระดับที่เล็กกวาอะตอมจริงๆแล้วรวมกันได้ค่าอนันต์
จนเกิด ทฏษฏีเกจ ค่าอนันต์เลยลงได้(คอมพ์คำนวนนะเป็นคนคำนวน ตายก่อน) อย่างสวยงาม
รับโนเบลไปกอดสมใจ(อยากรู้จริงๆ ว่าค่าอนันต์มันคำนวนยังไงให้ลงตัวได้ฟระ)

ทฤษฏีเส้นลวดพิเศษ นี่เขาเปรียบทุกอย่างคือ เสียงโน๊ต จากสายไวโอลิน 10 มิติคือไวโอลิน 10ตัว สี ฮี๊แอ๋ๆ
M-theory คืออีก1มิติ อธิบายว่า ไอ้คนสีไวโอลิน10คนน่ะ(เราเป็นคนดู) ยังมีอีกคนอยู่หลังเวที(1มิติ)
ถามว่า M คืออะไร เจ้าของทฤษฏี ตอบมาสั้นๆว่า MATRIX พออีกคนตกใจ(คงคิดว่าหมอนี่บ้าหนัง)
"มันคืออะไรก็ได้ อะไรก็ได้นี้มีไว้ปิดท้ายเฉยๆ" ไม่งั้น อาจมี N มิติอย่างคณิตศาสตร์(เท่าไหร่ก็ได้)

เข้าคำถาม
ตอนนี้ทฤษฎีไหนมีความเป็นไปได้ว่าจะเป็นทฤษฎีแห่งสรรพสิ่งบ้างครับ
ก็ Super string น่ะแหละเพราะเท่าที่ลึกลงไปเล็กเท่าที่มนุษย์รู้ตอนนี้ (ผิวของ ระดับคว๊าก)
มันเต้นเหมือน อีควอไลเซอร์ ของวิทยุเลย แถมมีแปลกกว่านั้นอีกมากมาย ไร้ความแน่นอน

มีอีกทฤษฏีนึง เป็น 12 (เอาจนได้) 11นี่คือคนหลังเวทีใช่มะ เจ้า 12 เนี้ยคนอยู่หลังเรา โวย
คุมเราอีกที และไม่ได้สนใจอะไรเลยนอกจากเรา
และไม่อยู่ในกฎใดๆใน11มิติแรกเลย มิติที่12นี่ไม่ใช่ บร๊ะเจ้า ที่ไหนด้วย
ออกมาจากทฤษฏีกำเนิดเอกภพของกามอฟ ที่ว่า
เอกภพเกิดในเอกภพ เอกภพจริงเกิดจากเอกภพเทียม เอกภพลูกเอกในเอกภพแม่(มันจะซ้อนกันไปถึงไหน)
กามอฟบอกว่า "ระหว่างยอดเขา2ลูกในหุบเขา ก็จะให้กำเนิดเอกภพทั้งเอกภพได้" (CERN ?)
อีกทั้ง เอกภพทั้งหลาย(เยอะมาก) อยู่บนแผ่นๆนึง(นึกถึงผิวน้ำไหวๆ) แผ่น2แผ่นชนกัน
ก่อเกิด มหาเอกภพ(ไอ้ที่เยอะมากน่ะ) ฉนั้น สรรพสิ่งไม่มีจุดเริ่ม และ จุดจบ ของมันจริงๆ
ขยายออกมาอีกเจ้าแผ่นบางๆที่ว่า ก็มีอีกมากมาย เป็นริ้ว
ขยายไปเรื่อยๆจะเจอว่าไม่ใหญ่ไปกว่าอณุภาคพื้นฐานของสรรพสิ่ง(วนแล้ว)
และบอกทิ้งท้ายว่า เมื่อ พบพื้นฐานแล้วจะพบว่าไม่รู้อะไรอีกมากมาย(วนกันอีกรอบ)
แต่ที่เขาหาๆกัน ไม่ไปบวชกันซะปลงเสีย เพราะ "พลังงาน" และ เทคโนโลยี

มันมีเรื่องมาจาก นิยายเรื่องนึง(นักวิทยาศาสตร์ถือนิยายวิทยาศาสตร์เป็นแรงบันดาลใจ) ที่ว่า
เทคโนโลยี่ระดับ1 สามารถใช้พลังงานจากสิ่งรอบข้าง (T1 - ลิง)
เทคโนโลยี่ระดับ2 สามารถใช้พลังงานจากดาวเคราะห์ที่อาศัย (T2 - คน - เริ่มหมด)
เทคโนโลยี่ระดับ3 สามารถใช้พลังงานจากดาวแม่(ดวงอาทิตย์) (T3 - คน - กำลังเริ่ม)
เทคโนโลยีระดับ4 สามารถใช้พลังงานจากกาแลคซี่ (T4 - มนตดที่แค่ออกไปตั้งอาณานิคมใกล้ๆ)
เทคโนโลยี่ระดับ5 สามารถใช้พลังงานจากเอกภพ(การเดินทางข้ามมิติต้องใช้ เราก้าวกระโดดมาหามันเลย
พื้นฐานสรรพสิ่ง เข้าใจบ่ มันเลยยิ่งใหญ่มาก CERN เนี้ย ล้ำสุดๆ)

เราเลยพัฒนาเทคโนโลยี่กันไม่หยุดไง ยังมีอะไรอีกมากมายที่เราต้องทำ(แต่ตูรอใช้อย่างเดียว)

ปล. ทฤษฏีสำหรับทุกสรรพสิ่ง เราเรียกสั้นๆว่า หัวแม่ตีน (TOE - Theory of everything)

ปอ. สงสัยต้องเลิกแล้วล่ะ เพราะเข้าข่ายคุยกัน2คนเหมือนเอ็ม เดี๋ยวเจ้าที่ด่า  เศร้า

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ไม่ได้คุยกัน  2 คนนะคะ

มาตามอ่านตลอดเลย
พยายามทำความเข้าใจอยู่ค่ะ

แต่มัน งง ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องพวกนี้
ก็เลยไม่มีความเห็นใดๆ ค่ะ  กรี๊ดดดดด

ไม่ขอออกความเห็นค่ะ แต่ตามอ่านอยู่   

แต่งงอยู่ดี   ฮือๆ~

เลวยั้นเงา
ตามอ่านอยู่เหมือนกันค่ะ

งงด้วย 
ยิ่งตกฟิสิกส์อยู่  กร๊าก

แรงนิวเคลียร์ชนิดอ่อน+แรงแม่เหล็กไฟฟ้า ครับ การแผ่กัมมันตรังสี กับ
พฤติกรรมของอิเล็กตรอนสําหรับโลกในระดับที่เล็กกวาอะตอมจริงๆแล้วรวมกันได้ค่าอนันต์
จนเกิด ทฏษฏีเกจ ค่าอนันต์เลยลงได้(คอมพ์คำนวนนะเป็นคนคำนวน ตายก่อน) อย่างสวยงาม
รับโนเบลไปกอดสมใจ(อยากรู้จริงๆ ว่าค่าอนันต์มันคำนวนยังไงให้ลงตัวได้ฟระ)

ใช้แผนภาพของฟายแมนช่วยหรือเปล่าครับ เรื่องค่าอนันต์

ไม่ได้คุยกัน  2 คนนะคะ

มาตามอ่านตลอดเลย
พยายามทำความเข้าใจอยู่ค่ะ

แต่มัน งง ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องพวกนี้
ก็เลยไม่มีความเห็นใดๆ ค่ะ  กรี๊ดดดดด

ลองเริ่มศึกษาจากเรื่องทฤษฎีสัมพัทธภาพก่อนก็ได้ครับ (เผินๆเอาแค่ทฤษฎีก็พอครับ)

ถ้าติดตรงไหนลองเข้ามาถามก็ได้ครับ

ถ้าเข้าใจเรื่องเวลายืด วัตถุหด อาจเห็นภาพได้ง่ายขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ย. 2008, 12:10 น. โดย EaRthCh!E* » บันทึกการเข้า

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เอ๊ะ ตกข่าวอะไรไปรึเปล่าเนี่ย  อู้ย..

Today you , Tomorrow me.
 แป่ว แป่ว

ก้าวไปตามฝัน..แม้ปัจจุบันจะกินแกลบ T_T
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ชื่อ กระจู๋ มันคำประชดของตูนี่หว่า

ไหนๆก็...แล้ว

ใครสงสัยเรื่องอะไร ขอบเขตตั้งแต่ เอกภพอันกว้างใหญ่ ยันอณุภาคที่แทบไม่มีอะไรเลย
อะไรที่อยู่ระหว่างนั้น สงสัยอะไรลองถามมาได้ครับ (ขี้ไม่ออก แฟนไม่รัก ชักโครกไม่ดี ของฟรีไม่คุ้ม)
อย่าไปคิดว่าเป็นเรื่องฟิสิกส์เลย เพราะฟิสิกส์ ต้องสรุปหาคำตอบด้วยสูตรคณิตศาสตร์ด้วย

แต่คำตอบที่จะถกกัน จะเป็นเน้นทางวิทยาศาสตร์ ทั้งน้าน  กร๊าก

เบิ้ล

ทำความเข้าใจก่อน
เรื่องหัวข้อกระจู๋ นี้
เกิดมาจาก ในวัฒนธรรมของไทย มีสูตรที่เรียกว่า อจินไตย 4
ผมใช้คำว่าวัฒนธรรมจริง แต่ อจินไตย4 มาจากการตีความของท่อนนึงในพุทธศาสนา
*ขอย้ำว่าไม่มีเจตนา ในการลบหลู่พระศาสนาใดๆ เพียงแต่ว่า หากไม่มีการวิเคราะห์ สิ่งที่บัญญัติไว้ใน อจินไตย4
เทคโนโลยีจะหยุดค้าง (สาเหตุเพราะยึดติดกับ สูตรอจินไตย ทั้งๆที่พระศาสดา มิได้ให้ยึดติดงมงายในสิ่งใดเลย)
ขอยกสูตรอจินไตย4 ขึ้นมาอธิบาย

อจินไตย4 สิ่งที่ไม่ควรสนใจ 4 อย่าง
1.พุทธะ - การตื่น(ขึ้นมารับ)รู้  พุทธวิสัยไม่ควรสนใจ(ตื่นยังไง) ไม่ต้องเอามาคิดว่าพุทธคืออะไร(ตื่นคืออะไร)
รวมถึงความเป็นมาของพระพุทธเจ้า และสภาวะทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับการตื่นของความรู้ อันสว่างไสว
2.ฌานะ - การเพ่งพิจพินิจพิเคราะห์ การวิเคราะห์อย่างเต็มที่ ตั้งใจ โดยสนใจอย่างยิ่ง จดจ่อ การทดลองทางวิทยาศาสตร์
(เพราะต้องสนใจ พินิจพิเคราะห์) คือสิ่งไม่ควรสนใจ
3.กรรมะ - การที่สรรพสิ่งกระทำต่อกัน (อันนี้คล้ายฟิสิกส์อย่างยิ่ง) สิ่งใดกระทำกับสิ่งใด ใครกระทำกับใคร ไม่ควรสนใจ
4.โลก - สรรพสิ่ง ไม่ควรสนใจ คำว่าโลกครอบรวมถึงทุกอย่างในสากลจักรวาล เรียกรวม เอกภพทั้งหลายว่า โลกธาตุ ไม่ควรสนใจ

ถ้ามีการตีความแค่นี้ รับรอง ไม่มีคนไทย(ที่เชื่อแค่นี้) สนใจวิทยาศาสตร์เลย เพราะคลุมหมดถึงทุกอย่างที่มนุษย์ควรค้นคว้า ปฏิบัติ
มีบางกลุ่มไม่ใส่ใจอะไรเลย พอมีการค้นคว้าค้นพบอะไรใหม่ที่จะขับดันความเป็นอยู่ได้ ก็จะบอกว่า "อจินไตยๆ"

ผมไม่อยากให้คิดเป็นในแง่ศาสนา นะครับ ผมเชื่อว่า คำสอนพระพุทธองค์ ไม่สามารถนำสูตรใดสูตรนึง เป็นสำเร็จรูป(มาม่า)
ได้ แต่ก็มีคนเชื่ออย่างนั้น และปฏิเสธวิทยาการ อยู่จริงๆ แต่ก็ไม่เอาเรื่อง ธรรมะ ด้วย(ธรรมะ-พื้นฐานของสรรพสิ่ง)

ผมเลยเรียกมันว่า(ประชด) 4อย่างที่คนไทยไม่เอา ความตื่นรู้,ความรู้ของผู้รู้,ฟิสิกส์,สรรพสิ่ง ไม่เน้น ไม่ค่อยสนใจ
ด้วยการแปลความหมายแค่ อจินไตย4 แล้วสรุป เชื่อตามๆกัน อย่างงมงาย กลายเป็นพื้นฐานสังคม

มาว่าเรื่อง ทฤษฏีสัมพัทธภาพ กันบ้าง (Theory of Relativity)

ก่อนอื่น เรามักจะเรียกชื่อกันผิดๆ เป็น สัมพันธภาพ(สำพันทะพาบ) จริงๆแล้วคือ สัมพัทธภาพ(สำพัดทะพาบ)
มันต่างกันนะครับ เพราะจะออกทะเลได้เลยถ้าเข้าใจชื่อผิด
คือ การวัดผลอะไรก็ตามต้องวัดผลด้วยอะไรเทียบเคียงเสมอ
เช่น เราวัดความสูงด้วยไม้เมตร ถนนยาวด้วยหลักกิโลเมตร ที่1ได้เพราะมีที่2
เราไม่สามารถวัดผลอะไรด้วยการเอาตัวเองมาเป็นมาตราวัด(เพราะสุดท้ายตัวเราก็ต้องเอาสักอย่างที่เข้าใจมาวัด)

ทฤษฏีสัมพัทธภาพพิเศษ (Special Theory of Relativity)
 เป็น ตัวเสริม ของ ทฤษฏีสัมพัทธภาพ ที่ออกตามมาภายหลัง (คล้ายๆ แพทเสริมของเกม)
1.กฎต้องอ้างอิงในสมการทุกกรอบ ในลักษณะเดียว (รูปเดิม)
2.ความเร็วของแสงมีค่าคงที่

นึกไม่ออกแล้ว ใครอยากเสริมอยากแก้อะไรว่ามา  หมีโหด~

ขอโทษนะครับ จะแก้ข้างบนอีกทีก็กระไรอยู่

แรงมี3ชนิดนะครับ ที่มีผลการทดลองและ ยืนยันแล้ว

1.แรงโน้มถ่วง (Gravity)
2.แรงเข้ม (Strong)
3.แรงไฟฟ้าอ่อน (Erectroweak)

เขาว่า มี 4 นะครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เขาว่า มี 4 นะครับ

แรงแม่เหล็กไฟฟ้า กับ แรงนิวเครียแบบอ่อน สามารถรวมกันได้แล้วครับ

โนเบล ปี 1999
แต่ด้วยดีเลย์เรื่องข่าว(10บวกลบไม่เกิน5 ปี กว่าจะมีหนังสือนิยาย หรือ บทความทางการศึกษา) เราเลยเรียนรู้ว่ามี 4 แรง

อะไรที่ไม่ชัวร์ขอไม่เถียงด้วยละกันนะคะ มิกล้ามิบังอาจ น้องดำ
แต่เห็นด้วยกะพี่หมอแมวในโพสต์หน้าแรกอ้ะ

คือเรื่องแบบนี้มันพูดยากพอๆ กะสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ในไทยเลยนะในความรู้สึก
ส่วนเรื่องศูนย์ซิงโครตรอน...จริงๆ ทำอะไรได้มากกว่านี้เยอะแยะเลยค่ะ
แต่มันมีเรื่องเบื้องลึกเบื้องหลัง ที่ทำให้ศูนย์ซิงโครตรอนมันมาได้ แค่เนี้ยๆ ลันล้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ขอข้อมูลเรื่อง ชิงโครตรอน ในไทย หน่อยสิ  งง
ยิ่งได้เรื่องที่ เบื้องลึกเบื้องหลัง ยิ่งดีเลย

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9