หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: จินไตย-จินตนาการและความรู้  (อ่าน 34204 ครั้ง)
 กรี๊ดดดดด โอ้วว ช่อง 3 (เพิ่งรู้)

มันน่าสนใจตอนที่เขาเร่งเครื่องเร่งอณุภาคเป็น 5 TeV น่ะครับ
100 เท่า

นี่คือภาพการทดลอง 1%
http://www.youtube.com/watch?v=hjX3BqGWKQA

ก็ใหญ่เท่าหัวคนแล้ว  เหวอ

และถ้าวันนี้ไม่สำเร็จจะยิงไปเรื่อยๆ 10 ปี หรือจนกว่าจะได้(หลุมดำ/ฮิกก์)

//เพิ่มเติม คลิปนี้เชื่อไม่ได้นะครับ ไร้อ้างอิงจริงจัง ง่ะ

(ฝรั่งว่ามา) มนตดกำลังติดต่อกับเซิรน ให้หยุดการทดลอง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2008, 14:33 น. โดย แน็ก (T^T) » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ยิงไปตั้งนานแล้ว
อนุภาค มันชนกันหรือยัง
รายงานหน่อย พี่น้อง

ยิงไปแล้วครับแต่ไม่ชนกัน
แถมมีปัญหาเครื่องขัดข้องอีก

BBC

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
เอ๋า เครื่องขัดข้องเหรอ    ง่ะ

เลวยั้นเงา
หาดูที่ไหนไม่ได้เลย เน็ทก็เน่่า
ใครมีอะไรรายงานเพิ่มเติมกันบ้างนะครับ อยากรู้  ฮือๆ~

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
รับชมสดๆได้ที่ _http://thailandtvonline.com/
กดที่ช่องสกายนิวส์ นะครับ
จาก พันทิพ

โทรทัศน์ไทย ไม่นิยมวิทยาศาสตร์และความก้าวหน้า
เน้นลุ่มหลงและเกลียดชัง อย่าไปดูมันเลย(เคืองนะเนี้ย)

*ฟังแล้ว แปลงูๆปลาๆ*
//โดนแล้ว  กรี๊ดดดดด [แก้นะครับ แค่ยิงแล้วได้ครบวงจร]
///ยิงต่อไปเรื่อยๆ แว่บ แว่บ แว่บ  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด (เมื่อไหร่จะมีหลุมดำน๊าาา...)
//// หรือว่าเรามาอยู่อีกด้านนึงของหลุมดำกันแล้ว  กร๊าก
/////กำลังประชุมว่าเอาไงต่อดี (ตรูก็ไม่รู้ ลุ้นอย่างเดียว)
//////ข้อมูลมากมายต้องรอผลสรุปอีกหลายปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2008, 16:00 น. โดย แน็ก (T^T) » บันทึกการเข้า

โทษนะครับ ขอทฤษฎีฮิกสแบบย่อๆหน่อยครับ ไม่เคยได้ยิน ได้ยินก็แค่ซูเปอร์สตริง

เคยอ่านแค่ว่า นิวตันใช้ได้ในชีวิตประจำวัน สัมพัทธภาพใช้ได้ทุกแห่งยกเว้นถายในหลุมดำ(ภาวะเอกฐาน)

และตอนนี้มีทฤษฎีใหม่ที่พยายามอธิบายเหตุการณ์ในหลุมดำเหรอครับ งง

มันว่าไงมั่ง

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เดี๋ยวค่อยว่ากันนะ เอิร์ธ
5 โมงเย็น กำลังจะยิงเส้นที่2

กำลังตามติดการทดลองวันนี้น่ะ
รีเฟรทสนุกเลย หลายแท็บ  ง่ะ

ตึ๊งไว้ก่อน  หมีโหด~

ชนกันเมื่อไหร่ น่าจะตื่นเต้นกว่านี้  ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2008, 17:09 น. โดย แน็ก (T^T) » บันทึกการเข้า

เดี๋ยวค่อยว่ากันนะ เอิร์ธ
5 โมงเย็น กำลังจะยิงเส้นที่2

กำลังตามติดการทดลองวันนี้น่ะ
รีเฟรทสนุกเลย หลายแท็บ  ง่ะ

ตึ๊งไว้ก่อน  หมีโหด~

ชนกันเมื่อไหร่ น่าจะตื่นเต้นกว่านี้  ลันล้า

ไอ่ผมก็อยากดู แต่เน็ตดันห่วย เอาไว้ก่อนก็ได้ครับ

ตะกี้เพื่อนบอกดูทีวีมา บอกว่าสร้างหลุมดำจิ๋วได้สำเร็จแล้วเหรอครับ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ยังไม่เกิดนิครับ
ทำไปทำมาแค่ ซ้อมเครื่อง
 ยิ้มน่ารัก

ไม่ใจเลย
 คริคริ

เห็นยิงๆ ทำการทดลองแบบนี้ แล้วนึกถึงเรื่อง The Mist แฮะ  อู้ย..
เห็นยิงๆ ทำการทดลองแบบนี้ แล้วนึกถึงเรื่อง Half Lifeแฮะ  อู้ย..

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ที่เกี่ยวกับเวลาในการสลายตัวไปครึ่งหนึ่งของสารที่ไม่เสถียรนะหรอครับ  งง

เห็นยิงๆ ทำการทดลองแบบนี้ แล้วนึกถึงเรื่อง Half Lifeแฮะ  อู้ย..

อิงแอบ _http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X6985152/X6985152.html

อันนี้ใช่มะ  กร๊าก มันส์แน่

โทษนะครับ ขอทฤษฎีฮิกสแบบย่อๆหน่อยครับ ไม่เคยได้ยิน ได้ยินก็แค่ซูเปอร์สตริง

เคยอ่านแค่ว่า นิวตันใช้ได้ในชีวิตประจำวัน สัมพัทธภาพใช้ได้ทุกแห่งยกเว้นถายในหลุมดำ(ภาวะเอกฐาน)

และตอนนี้มีทฤษฎีใหม่ที่พยายามอธิบายเหตุการณ์ในหลุมดำเหรอครับ งง

มันว่าไงมั่ง

นายปีเต้อร์ ฮิกก์ บอกว่า มวลของอณุภาคมาจากสนามฮิกก์ เพราะมวลของพวกคว๊าก(รวมๆ) กวนตรีนมาก
เดี๋ยวมีเดี๋ยวไม่มี(เอาค่าที่ยอมรับว่ามีไว้ก่อน) นายฮิกก์เลยเสนอทฤษฏีนี้
ทำให้ พื้นฐานของสรรพสิ่ง เป็น ฮิกก์ โบซ่อน (ทั้งๆที่ไม่ได้เป็นกลางแน่ๆ สมชื่อโบซ่อนเลย)

ทุกสรรพสิ่ง นะครับ ทุกสรรพสิ่ง แล้วคิดว่า หลุมดำจิ๋วที่เกิดขึ้นตอน q และ -q และ ฮิกก์ หลุดจากกัน
ทำไมจึงเกิดหลุมดำ หลุมดำเอามวลมาจากไหน ฮิกก์ไปโน้นแล้ว

ที่เกี่ยวกับเวลาในการสลายตัวไปครึ่งหนึ่งของสารที่ไม่เสถียรนะหรอครับ  งง

หมายถึง แมวของชเรอดิงเก้อร์ รึเปล่า?
นั้นหมายถึง
แมวจะมีสภาวะ ตาย และ เป็นเท่าๆกัน จะเกิดสภาพใดสภาพนึงได้ก็ต่อเมื่อมีผู้สังเกต
ดังนั้น การสังเกตเป็นปัจจัยในการทำให้การทดลองมีผลอย่างใดอย่างนึง

:01:ถ้าทดลองไปทดลองมาแล้วมันเกิดควบคุมไม่ได้จะทำยังไงคับ เราต้องตายกันใช่ไหม  เศร้า ยังไม่อยากตายนะ (เหงื่อแตกพลั่ก)

"""" ง่วง """"
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9