หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสำนวนไทยมารตฐานหน่อยครับจำไม่ได  (อ่าน 2991 ครั้ง)
เมื่อก่อนมีสำนวนไทยมารตฐานที่เอาไว้ใช้ทดสอบฟอนต์จำได้ลาง ๆ ว่า

เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า     กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ                  อย่าล้างผลาญฤาเข่นฆ่าบีทาใคร   

แล้วต่อไปก็จำไม่ได้อีกครับ  หรือ มีสำนวนอะไรมั๊ยครับที่จะแสดงทุกฟอนต์ออกมาหมดทุกตัว

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาตอบรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ย. 2008, 11:43 น. โดย jatuchai » บันทึกการเข้า
อ่านเจอมา

เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า
กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ
อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งฮึดฮัดด่า
หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ
พูดจาให้้จ๊ะจ๋าน่าฟังเอย
ฃฅซณ

อยู่ใน thesis ออกแบบฟอนต์ของนักศึกษา ม.รังสิต ภาควิชานิเทศศิลป์
แต่ไม่รู้ว่าแต่งเอง หรืออ้างอิงมาจากไหน
มันก็จะขาด ฃ ฅ ซ ฦ (ณ มีแล้วบรรทัดแรกเลย เค้าอาจไม่ทันเห็น)
สระ วรรณยุกต์ก็น่าจะครบนะ
ถ้าเปลี่ยนบรรทัดสุดท้ายเป็น

พูดจาไซร้จ๊ะจ๋าน่าฟังเอย

ก็ใกล้ครบเข้าไปอีกหน่อย

ผมไม่ชอบคำว่า "ฝ่าฟัน" ครับ
น่าจะเปลี่ยนเป็น "ฟันฝ่า" จะได้มีสัมผัสในอีกหน่อย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมจำได้สมัยผมซื้อคอมใหม่ ๆ (รุ่น 386 ความเร็ว66MHz แรม 2 เมก HDD 160 เมก) เห็นอยู่ใน CW word(เวิร์ดจุฬา ทำงานที่ Dos Mode) ครับ
ผมจำได้สมัยผมซื้อคอมใหม่ ๆ (รุ่น 386 ความเร็ว66MHz แรม 2 เมก HDD 160 เมก) เห็นอยู่ใน CW word(เวิร์ดจุฬา ทำงานที่ Dos Mode) ครับ
นานจัง ง่ะ
Spec นั่น 4หมื่นกว่าบาทน๊ะครับนั่น (เมื่อประมาณ 20 กว่าปีมาแล้ว)
หน้า: [1]