หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: สุขสันต์วันเกิด บุ๋ม  (อ่าน 26159 ครั้ง)
ผมจำวันเกิด ใครไม่ค่อยได้
วันเกิดตัวเอง บางปีเผลอลืม
บางปีดันจำได้ แต่ก็ไม่มีคนอื่นจำได้
ก็ไม่มีใครอวยพรให้

เมื่อเล็กเป็นเด็กน้อย
ผมไม่รู้จักงานวันเกิด
ไม่มีขนมอวยพร
ไม่รู้จักเพลง แฮปปี้เบิร์ดเดย์
มากรุงก็รู้จักและ สนุกสนานไปกับมัน

วันนี้รู้ว่า วันเกิดบุ๋ม
ขอให้มีความสุข
สุขภาพแข็งแรง ทั้งกายและใจ
ขอให้โตเป็นผู้ใหญ่ที่ดี
และมานะตัวเองให้เก่งขึ้นตลอดไป

สุขสันต์วันเกิด
สมดั่งหวังตั้งใจทุกสิ่งน๊ะ
เป็นเด็กดีโตไวๆ  กรี๊ดดดดด
สุขสันต์วันเกิด
ขอให้ทำดี ละชั่ว มีจิตใจผ่องใส

มีความสุขมากๆครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ขอให้โลกนี้สีชมพูเน้อ

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
รู้สึกเป็นเกียรติมากๆ ที่พี่โอ๋อวยพรให้  ขอบคุณมากๆค่ะ  ไหว้

วันเกิดปีนี้ ไม่ได้อยู่กับเพื่อน
ไม่ได้อยู่บ้าน

เป็นอีกวันที่ดูโทรศัพท์แล้วยิ้ม  ยิ้มน่ารัก

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
ขอให้พรที่พี่โอ๋ให้มา สมพร และ สะท้อนกลับไปยังผู้ให้มาด้วยค่ะ  ไหว้

ยิ้มน่ารัก

ขอบคุณทุกๆคนเลยค่ะ  ไหว้
ซึ้งๆ  ฮือๆ~
สสวก นะจ๊ะน้องบุ๋ม ขอให้สุขกาย สบายใจ ร่ำรวยๆ  ยิ้มน่ารัก

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
สุขสันต์วันเกิดนะจ๊ะ กรี๊ดดดดด

นานๆ จะเข้ามาที
มีความสุขมากๆ สุขภาพแข็งแรงนะจ๊ะ  อ๊าง~

กำลังโหลดข้อมูล .....
ขอบคุณค่า  กรี๊ดดดดด
ผมไม่มีของขวัญวันเกิดอะไรให้
แต่จะแนะนำหนังสือดี ให้อ่าน

รายละเอียด
         คิด เอาไว้นานหลายปี พอลงมือเขียนจริง ๆ
กลับยากกว่าที่คิดไว้ ข้อมูลความจริงมากมายอัดแน่นอยู่ในความทรงจำ
ไม่รู้จะตัดทอนส่วนไหนออก ไม่รู้จะจัดวางและลำดับความอย่างไรดี
ไม่ได้เขียนตอนแรกก่อน เลือกช่วงชีวิตที่เล่าแล้วมีความสุข
เขียนแล้วเบิกบานสบายใจ จากนั้นค่อยเก็บเกี่ยวเหตุการณ์
ในช่วงชีวิตที่ไม่อยากจดจำ แต่ลืมไม่ได้ หลายครั้งต้องหยุดเขียน
ยกมือปาดเช็คน้ำตาหยิบผ้าซับรอยเปียกเบื้อนบนแป้นพิมพ์
ก่อนส่งต้นฉบับให้สำนักพิมพ์ค้นหาภาพถ่ายเก่า ๆ แล้วก็รู้ตัวว่า
ได้ทำสิ่งมีค่าหายไปครั้งแล้วครั้งเล่า ภาพถ่ายวัยเด็กวัยรุ่นหนุ่ม
ภาพถ่ายสมัยที่ใช้ชีวิตอยู่กลางทะเล หายไปกับชีวิตระเหเร่ร่อน
เช่นเดียวกับสิ่งมีค่าอีกหลายอย่างในชีวิต เป็นทั้งความสุขและเศร้า
เขียนแล้วก็รู้สึกว่าเหมือนไม่ได้เขียนด้วยมือ
หากได้ทาบส่วนสำคัญที่สุดของชีวิตลงบนหน้ากระดาษ         

อัตชีวประวัติที่พลิกผันยิ่งกว่านิยายของประชาคม ลุนาชัย นักเขียน "มือรางวัล"
          จากชีวิตระหกระเหินของเด็กบ้านนอกคนหนึ่งที่ต้องพบเจอกับอุปสรรคปัญหา นานัปการ
ผ่านเส้นทางชีวิตอันขรุขระเต็มไปด้วยหยาดเหงื่อ รอยเลือด และคราบน้ำตา
เพื่อดั้นด้นหาความฝัน อันเป็น "รางวัลแห่งชีวิต"
          ประชาคม ลุนาชัย บรรจงจรดปลายปากกาเปลือยชีวิตทุกแง่มุม ทุกช่วงประสบการณ์
ถ่ายทอดเรื่องราวแต่ละก้าวย่างแห่งความมุ่งมั่นและพากเพียรบนเส้นทางสู่การ เป็น "นักเขียน"
เสมือนการปะติดปะต่อชิ้นส่วนจิ๊กซอว์ที่กระจัดกระจาย ให้กลายเป็นภาพชีวิตที่สมบูรณ์
ด้วยภาษาที่สวยงาม กินใจ ที่จะตรึงให้ผู้อ่านอยู่กับตัวหนังสือของเขาตลอดตั้งแต่ต้นจนจบ
          "เขียนฝันด้วยชีวิต" อีกหนึ่งผลงานคุณภาพที่จะจุดประกายไฟ
ในหัวใจให้กับคนที่ท้อแท้ อ่อนแอได้เป็นอย่างดี

"เขาเลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกที่จะเป็นได้" นวนิยาย
จากชีวิตจริงของลูกผู้ชายนักเขียนฝัน มีความแร้นแค้น
เป็นกระดาษ หยาดเหงื่อเป็นปากกา
น้ำตาและความขมขื่นเป็นยาชีวิต งดงาม เข้มข้น ตราตรึง
และจุดประกายไฟให้กับใจทุกดวง
รางวัลนวนิยายดีเด่น สัปดาห์หนังสือแห่งชาติ 2549
http://www.matichonbook.com/index.php?mnuid=5&selmnu=490106135355

ถ้ามีโอกาสลองหามาอ่านนะครับ
เพื่อแรงผลัก กระตุ้นตัวเอง  เจ๋ง

ขอบคุณอย่างสุดซึ้งเลยค่ะ  ไหว้

ไว้จะไปหามาอ่านดูค่ะ  ยิ้มน่ารัก

สสวก. นะจ๊ะ

มีความสุข แฮปปี้เบิกบาน สีชมพูดั่งใจนึก
รวย สุขภาพแข็งแรงจ๊ะ   ยิ้มน่ารัก

เลวยั้นเงา
สสวก ค่า
สุขี สุโข สุขัง ยิ้มน่ารัก

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
สุขสันต์วันเกิด เรียนจบไวๆนะคะ  เจ๋ง

สุขสันต์วันเกิดครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะครับ  กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
หน้า: [1] 2 3 4 5