หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: หนังสือ flash ActionScript  (อ่าน 42285 ครั้ง)
ขออนุญาตโปรโมทหนังสือเล่มใหม่หน่อยนะครับ (ขอขอบคุณ แอนนนนน ที่อนุญาตให้ใช้พื้นที่ขายของ  ไหว้)

หนังสือ flash ActionScript เป็นเล่มที่พัฒนาปรับปรุงมาจากเล่มสีเทา Advanced FLASH ActionScript ที่หลายคนรู้จัก ซึ่งมันหมดไปนานแล้ว ทางสนพ. โปรวิชั่นเลยให้ผมช่วยปรับปรุงให้เป็นเวอร์ชั่นใหม่ เลยมีการนำมาปรับปรุงใหม่ โดยการแก้ไขไปเยอะพอสมควร หนังสือพิมพ์ 4 สีตลอดเล่มครับ จะวางขายตามร้านหนังสือทั่วประเทศวันศุกร์ที่ 12 กันยายน นี้

เนื้อหาจะเน้นจากหลักการเขียนโปรแกรมด้วย ActionScript ตั้งแต่ไม่มีพื้นฐานการเขียนโปรแกรมเลย และไล่เรียงหลักการมาเรื่อยๆ จนครอบไปถึงการเขียน AS แบบ OOP และการใช้ Class พิเศษต่างๆ ที่มากับ Flash ในรูป ActionScript 1.0 และ 2.0 โดยหนังสือแบ่งออกเป็น 2 ภาคเช่นเดียวกับเล่มสีเทา คือ ภาคแรก ว่าด้วยหลักการเขียน ActionScript และภาคสอง เป็น Workshop สำหรับทำเว็บ และเกม

ชื่อหนังสือ: flash ActionScript
ผู้เขียน: กำพล ลีลาภรณ์ (X Saint)
สำนักพิมพ์: โปรวิชั่น
จำนวนหน้า: 480 หน้า
ราคาปก: 399 บาท

สามารถโหลดสารบัญ และรายละเอียดเพิ่มเติมได้จากเว็บไซต์ของตัวหนังสือ : http://actionscript.x-sense.com

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับหนังสือ ทิ้งคำถามไว้ในกระทู้นี้ได้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2008, 22:16 น. โดย ไอ้แอนนนนน » บันทึกการเข้า
ขายของเก่งนะเนี่ย ไปไหนก็เจอ ขายดีๆ จ้ะ (แจ๋ว แจ๋ว)
ปล. คุณแอนฮะ ขอโปรโมทร้านโจ๊กมั่งได้ไหมฮะ อยากโฆษณาหลายรอบ แต่ไม่กล้า ฮิ้ววว

(สาระสำคัญมักอยู่ที่ ปล. อิอิอิ)

http://wdgd.multiply.com/journal/item/149
วางแผงแล้วจ้า (^0^)/
โอ้ว อุดหนุนแน่นอนครับ  เจ๋ง

วางซ้อนกันสองเล่มหนุนหัวกำลังดีเลย  ฮี่... ล้อเล่นครับ เกย์ออก
 ยินดีด้วยครับ ขอให้ยอดขายดีเป็นเทน้ำเทท่า

ส่วนร้านโจ๊กของครูวันดี ก็ขอให้เฮง เฮง ขายดิบขายดีครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
พี่ท็อปครับ ผมฝากสั่งซื้อได้ไหมครับ กลัวว่ากว่าจะถึงเชียงใหม่ ก็ขาดตลาดพอดี  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ผมว่ามันคงไม่ขายดีขนาดนั้นนะครับ  (อิอิ)

คิดว่าซีเอ็ดเค้าคงส่งหนังสือไปทั่วประเทศ ต่างจังหวัดก็น่าจะได้รับกระจายไปในปริมาณนึง ซึ่งอาจจะขายได้ช้ากว่าในกรุงเทพฯ อีกนะผมว่า (เดา)
คิดว่าวันเสาร์ หรือช่วงอาทิตย์หน้าคงมีตามร้านหนังสือที่เชียงใหม่ครับ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวลองดูให้ครับ
โย่ว รับทราบครับ  ฮิ้ววว

งั้นเดี๋ยววันเสาร์ผมลองไปดู B2S เซ็นทรัลเวิร์ลก่อนละกันครับ
ถ้ามีก็จะได้ถอยเลย  ไหนๆ ก็ลง กทม. ละ (อิอิ)

เนื้อหาในเล่มนี้ เพิ่มเติมจากเล่มสีดำพี่เคยเขียน หรือว่าเหมือนกันครับ ถ้าเพิ่ืม เพิ่มพี่เพิ่มอะไรไปบ้่างฮะ

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
ตอนเล่มก่อนไม่เคยอ่านครับ
รู้สึกตัวอีกทีก็ขาดตลาดไปแล้ว

หันไปถามบักปิงก็ได้คำนิยมมาว่า
นี่เป็นหนังสือ as ที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายและลงลึกถึงเนื้อหามากที่สุดของไทยเลย
เดี๋ยวจะอุดหนุนจ้ะ

(ว้าย ลิงก์เข้าไปยังไม่ได้เลย)

ปล. คุณแอนฮะ ขอโปรโมทร้านโจ๊กมั่งได้ไหมฮะ อยากโฆษณาหลายรอบ แต่ไม่กล้า ฮิ้ววว

เอาสิเจ๊ เดี๋ยวจะไปถล่มครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอาสิเจ๊ เดี๋ยวจะไปถล่มครับ

ขอบคุณฮะ เดี๋ยวไปตั้งกระทู้ใหม่เลยฮะ (แจ๋ว แจ๋ว)

(ว้าย ลิงก์เข้าไปยังไม่ได้เลย)

พิมพ์ตรงเลยน่าจะได้นะฮะ เหมือนลิงค์จะตกหล่นนิดหน่อย

กรี๊ดดดดด

ว้าว ... ๆ
เล่มเก่าผมแบกขึ้นมา กทม. ด้วยนะเนี่ย  เกย์ออก

ปล. เจ๊ 1D ฮะ วันก่อนผมไปถล่มของหวานมาแล้วนะฮะ ๆ  เจ๋ง

/ anubis   ยิ้มน่ารัก
อ่านที่โฆษณาแล้วอยากได้เลยแฮะ

กรี๊ดดดดด
งั้นแก้ลิงก์แล้วจ้ะ
เกย์ออก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ส่วนร้านโจ๊กของครูวันดี ก็ขอให้เฮง เฮง ขายดิบขายดีครับ

โอ้ ลืม.. ขอบคุณมากๆ ค่ะ

กรี๊ดดดดด

ว้าว ... ๆ
เล่มเก่าผมแบกขึ้นมา กทม. ด้วยนะเนี่ย  เกย์ออก

ปล. เจ๊ 1D ฮะ วันก่อนผมไปถล่มของหวานมาแล้วนะฮะ ๆ  เจ๋ง

/ anubis   ยิ้มน่ารัก

อ้าว.. น้องหมาหรือนี่ ขอบคุณที่มาอุดหนุนจ้ะ
ขออนุญาตย้่ายไปคุยเรื่องขำๆ (โจ๊กๆ) ที่นี่แทนนะจ๊ะ ไหว้
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,14020.msg1040903.html

http://wdgd.multiply.com/journal/item/149
วางแผงแล้วจ้า (^0^)/
เนื้อหาในเล่มนี้ เพิ่มเติมจากเล่มสีดำพี่เคยเขียน หรือว่าเหมือนกันครับ ถ้าเพิ่ืม เพิ่มพี่เพิ่มอะไรไปบ้่างฮะ

มีที่เหมือน และแก้ไข และเพิ่มเติมครับ
มีส่วนที่เหมือนเดิมประมาณ 20-30%

ผมพยายามยึดโครงเดิม เพราะคิดว่ามันอ่านง่าย และไปทีละขั้นเป็นตอน โครงสร้างตรงนี้จึงเหมือนเดิม
คือเริ่มจากส่วนพื้นฐานที่สุดของการเขียนโปรแกรม แยกตัวแปรบทนึง Expression ไว้บทนึง และ Control Structure ตามมา
4-5 บทแรกจะคล้ายของเดิมมาก มีการปรับเปลี่ยนตัวอย่าง และเพิ่มเนื้อหาบางส่วนให้มันทันสมัยขึ้นหน่อย เช่น Preload แบบเดิมในเล่มสีเทา เป็นวิธีเก่าที่เชย และไม่ดีเท่าแบบใหม่ที่แก้ไปให้ เป็นต้นครับ

ในส่วนของบทที่ 6 เป็นต้นมาจะเริ่มค่อยๆ ไม่เหมือนเดิมละ และจะเริ่มใส่เนื้อหาเข้าไปเร็วขึ้น step การเรียนรู้ช่วงหลังจากบทนี้จะเร่งเร็วขึ้นตามลำดับ จนถึงบทที่ 8 หลังจากบทที่ 10 เป็นต้นไปนี่จะเป็นของใหม่หมดเลย ซึ่งจะเริ่มเป็นการใช้ Class ของ Flash ที่มีลูกเล่นต่างๆ เข้ามาครับ

งั้นแก้ลิงก์แล้วจ้ะ
เกย์ออก

อ้าวเหรอ พิมพ์ผิด ... ฮะฮะ ไม่รู้ตัวเลย  หยี
ขอบคุณที่ช่วยแก้ให้ครับ  ไหว้
แสดงว่าผิดทุกเว็บที่โพสต์เลยนะเนี่ย  กร๊าก
หน้า: [1] 2 3 4 5