หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆค่ะ ช่วยสอนวิธี ใส่ Transitionระหว่างSen  (อ่าน 6235 ครั้ง)
้คือพยายามที่จะใส่ Transition เปลี่ยนหน้า ระหว่าง Senceหน่ะค่ะ แต่ว่าตอนนี้ใส่แล้วมันไม่ไปน่ะค่ะ
 ไม่ล่ะ  งง ครับ  ใส่อะไรนะ อะไรชั่นๆ นะ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
Page Transition ใน html รึเปล่าคะ?

สนใจท่ออุตสาหกรรม​ เลือก DragonFlex นะจ้ะ​จุ๊บๆ​
เอ่อ.... ใส่ Transition ระหว่าง Scene ของ Flash อะค่ะ
เอ้า ท่านไหนทราบบ้าง รบกวนหน่อยเร้ว  มาบอกผมด้วยว่าไอ้ Transition  นี่มันอยู่ตรงไหนของแฟลช  ฮือๆ~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หมายถึงใส่การเคลื่อนไหวข้ามซีนใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ เดาว่าไม่ได้ครับ มันทำไม่ได้
ทีนี้ก็ต้องมาถามแล้วแหละว่าต้องการเอามาทำอะไรยังไง
จะได้ประยุกต์วิธีการอื่นมาแก้ปัญหาที่ต้องการครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้ มันใส่ไม่ได้เลยหรอคะ ? งั้นช่วยตอบอีกคำถามได้มั้ยค่ะ คือว่าตะกี้ลองใช้ script นี้ ดูอะค่ะ
แอบอ้าง
import mx.transitions.Tween;
import mx.transitions.easing.*;

setInterval(this, "addDrop", 250);

function addDrop () :Void {
   var depth:Number = this.getNextHighestDepth();
   var dropClip:MovieClip = this.attachMovie("drop", "dropClip" + depth, depth);

var scaleFactor:Number = Math.random() * 80 + 20;
   dropClip._xscale = scaleFactor;
   dropClip._yscale = scaleFactor;

dropClip._x = Math.random() * 550;
   dropClip.cacheAsBitmap = true;
   var dropTween:Tween = new Tween(snowflakeClip, "_y", null, 0, 400, Math.random() * 50 + 100);

dropTween.addListener(this);
}
function onMotionFinished(tweenObjet:Tween) : Void{
   tweenObject.obj.removeMovieClip();
}
แล้ว พอใช้แล้วพอกดไป scene อื่นมันก็ยังไม่หยุดเล่นเลยค่ะ

เลยอยากทราบว่า ถ้าจะให้มันหยุด ตอนกดปุ่มนี้ ต้องใส่ สคลิปอะไรลงไปค่ะ ?
Flash มันไม่มีการใช้ทางลัดสร้าง Transition แต่ละ Scene หรือ Slide แบบ PowerPoint ครับ
เข้าใจว่าต้องการทำ Presentation ในลักษณะ PowerPoint
แต่ถ้าถามว่าทำได้มั๊ย ทำได้ แต่ว่าต้องใช้หลักการพื้นฐาน พวก Tween ต่างๆ มาสร้างให้เกิด Transition
ก็แล้วแต่ว่าจะเป็น Transition แบบไหน เช่น แบบ วิ่งเข้ามาแทน หรือ Fade In/Out
ซึ่งหลักการที่สะดวกทำที่สุดคือทำให้องค์ประกอบต่างๆ ของทั้ง Slide หรือ Scene นั้นเป็น MovieClip
แล้วระหว่างการเปลี่ยน Slide ก็ทำให้มันวิ่งเข้าวิ่งออก หรือ Fade ด้วยการใช้ Tween ให้กับ MovieClip ตัวนั้น
ตรงจุดนี้ก็ต้องทำความเข้าใจการใช้ Tween ก่อน

เช่นเดียวกับ Script ที่ยกมา เป็นการใช้ Tween เหมือนกัน แต่แทนที่จะ็ทำที่ Timeline โดยตรงเป็นการใช้ Class Tween มาทำหน้าที่ส่วนนี้แทน
ถ้าเข้าใจไม่ผิดคือ จะใส่ transitionเปลี่ยนหน้าคล้ายๆทำสไลด์ powerpoint มั้งครับ
ทำได้ครับ แต่ต้องเริ่มไฟล์เป็น flash slide  presentation คือมันจะไม่ใช่ระหว่าง scene นะ แต่หน้าตามันจะคล้ายๆ
ในpower point แล้วระหว่าง slide มันจะสามารถใส่ transition ได้จาก หน้าต่าง Behavior>>screen>>trnasition

วิธีนี้สะดวกดีตอนทำพรีเซ้นครับ ลองดูคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยครับ
หน้า: [1]