หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11

ผู้เขียน หัวข้อ: กระจู๋ช่างภาพ  (อ่าน 50961 ครั้ง)
ผมรับถ่ายนู๊ดครับ ไม่คิดเงิน

กาก
 เหวอ กร๊าก

ไม่สมควรครับ  เจ๋ง

เราลดราคา แต่เราไม่ได้ลดฝีมือเรานะครับ ฝีมือเราเท่าเดิม

เห็นด้วยๆ กรี๊ดดดดด

เห็นด้วยกะอู๋ครับ
ไม่ควรลดราคาลง และทุกคนต้องใช้ระบบเดียวกันด้วย
ไม่ใช่ใช้ราคามาเป็นตัวดูดลูกค้า แต่ต้องใช้ฝีมือและเทคนิคต่างหาก
งานถ่ายรับปริญญาเลิกไปนานแล้วเพราะรู้สึกแย่กับระบบที่เป็นอยู่ตอนนี้
เลยหันมาถ่ายงานสถาปัตย์อย่างเดียว...เพราะลูกค้ามีทัศนคติต่อช่างภาพต่างกันเยอะ
ถ่ายงานสถาปัตย์แล้วรู้สึกว่า เออ มุมมองของเรามันมีค่าจริงๆว่ะ
โอว จริงๆก็คิดเหมือนกันนะครับพี่ เพราะเห็นพี่ๆหลายคนเลิกรับงานรับปริญญาแบบเด็ดขาดเลย เหตุผลคงเหมือนพี่เต้ยว่า เพราะงานถ่ายรูปนี้มันเค้นมันสมองออกมาใช้เยอะเอาการเลย
มานั่งคิดเล่นๆ เรารับงาน 3 พัน แต่คืองานชุดนี้เป็นอะไรที่แปลกใหม่และตั้งใจว่างานต่อไปก็จะแปลกใหม่ไปเรื่อยๆ ก็เอะใจ โอว คิดหัวแทบระเบิด 3 พันจบแล้ว ง่ะ
เห็นเขาถ่ายคอนโดวันเดียวได้หมื่นนึง  โวย อะไรเนี่ยยยยย

อู๋ยกระดับงานตัวเองเป็นพรีเมี่ยม จับกลุ่มลูกค้าระดับบนเลย

ตั้งใจว่าจะไปทางงานแต่งเลยครับ เพราะเป็นระดับบน ราคาสูงตามความคาดหวัง
แต่ตอนนี้เก็บเลเวลอยู่ครับ ไหว้ ขอเวลาซักหน่อย

รับคนถือรีแฟกมั้ยครับ  อ๊าง~

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ไม่มีค่าจ้างนะ เอาป่าว กร๊าก กำลังอยากได้เลย

หยี

พี่อู๋ ถ้าถ่ายแบบ 2 คนช่วยกันจะได้ค่าจ้างเพิ่มด้วยป่าวครับ
แบบว่า
งานพี่อู๋ผมไปช่วยแจมเพื่อชาร์จเงินเพิ่ม อะไรงี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2009, 11:10 น. โดย -..- » บันทึกการเข้า

ในความรู้สึกตู ตูว่าถ่ายรูปงานแต่ง
ง่ายกว่างานรับปริญญาอีกนะ
เพราะมันกำหนดโทนของรูปไว้อยู่แล้ว
เช่น พอร์ตเทรท เจ้าบ่าวเจ้าสาว หรือรวมญาติ ในสตูดิโอ
ถ่ายเจ้าบ่าวเจ้าสาวนอกสถานที่(อันนี้สนุก)

จะมีลุ้นก็เรื่องพลาดในตอนพิธีการสำคัญๆ ในวันงานจริงๆ นี่แหละ
(อาทิเช่น กล้องเสีย แฟลชแบตหมดพอดี
ตอนถ่ายรูปผู้ใหญ่กำลังรดน้ำ หรือตอนตัดเค้กเป็นต้น  (เหงื่อแตกพลั่ก))
แต่ถ้ารับงานแต่งจริงๆ ก็ควรจ้างผู้ช่วยช่างภาพนะครับ
สำคัญมากๆ เราจะได้มีสมาธิกับการถ่ายภาพมากขึ้น
ไม่ต้องไปกังวลเรื่องโน้นเรื่องนี้
สิ่งน่าเบื่อที่สุดของการถ่ายรูปแต่งงานสำหรับตู
คือตอนที่ต้องไปถ่ายรูปเจ้าบ่าวเจ้าสาวกับแขกตามโต๊ะ
ที่บางทีก็มีเศษซากของอาหารบนโต๊ะ
มาคอยรบกวนสายตานี่แหละ

แต่งานรับปริญญา ตูว่าต้องคิดเยอะกว่ามาก
ที่จะให้รูปออกมาโดดเด่น ไหนจะฉาก ไหนจะแบบ
ไหนจะเพื่อนๆ ของแบบ ปัจจัยเยอะมาก  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ดังนั้น อย่าไปลดราคาเลยครับ ไม่คุ้ม
หยี

พี่อู๋ ถ้าถ่ายแบบ 2 คนช่วยกันจะได้ค่าจ้างเพิ่มด้วยป่าวครับ
แบบว่า
งานพี่อู๋ผมไปช่วยแจมเพื่อชาร์จเงินเพิ่ม อะไรงี้
ถ้าตามหลักชาร์จเพิ่มครับ แต่ตามความจริง เขาไม่ค่อยจะเพิ่มให้หรอก แค่คนเดียวยังจะต่อแล้วต่ออีก ฮือๆ~

ในความรู้สึกตู ตูว่าถ่ายรูปงานแต่ง
ง่ายกว่างานรับปริญญาอีกนะ
เพราะมันกำหนดโทนของรูปไว้อยู่แล้ว
เช่น พอร์ตเทรท เจ้าบ่าวเจ้าสาว หรือรวมญาติ ในสตูดิโอ
ถ่ายเจ้าบ่าวเจ้าสาวนอกสถานที่(อันนี้สนุก)

จะมีลุ้นก็เรื่องพลาดในตอนพิธีการสำคัญๆ ในวันงานจริงๆ นี่แหละ
(อาทิเช่น กล้องเสีย แฟลชแบตหมดพอดี
ตอนถ่ายรูปผู้ใหญ่กำลังรดน้ำ หรือตอนตัดเค้กเป็นต้น  (เหงื่อแตกพลั่ก))
แต่ถ้ารับงานแต่งจริงๆ ก็ควรจ้างผู้ช่วยช่างภาพนะครับ
สำคัญมากๆ เราจะได้มีสมาธิกับการถ่ายภาพมากขึ้น
ไม่ต้องไปกังวลเรื่องโน้นเรื่องนี้
สิ่งน่าเบื่อที่สุดของการถ่ายรูปแต่งงานสำหรับตู
คือตอนที่ต้องไปถ่ายรูปเจ้าบ่าวเจ้าสาวกับแขกตามโต๊ะ
ที่บางทีก็มีเศษซากของอาหารบนโต๊ะ
มาคอยรบกวนสายตานี่แหละ

แต่งานรับปริญญา ตูว่าต้องคิดเยอะกว่ามาก
ที่จะให้รูปออกมาโดดเด่น ไหนจะฉาก ไหนจะแบบ
ไหนจะเพื่อนๆ ของแบบ ปัจจัยเยอะมาก  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ดังนั้น อย่าไปลดราคาเลยครับ ไม่คุ้ม

มีรุ่นพี่ฟ้า ถ่ายเก่งมาก ก็ไม่รับงานแต่งครับ กร๊าก แกบอก "ใครก็ถ่ายได้" ถ่ายตามซุ่ม ถ่ายตามโต๊ะ
แต่ผมว่ายากที่สุดคือจับจังหวะช่วงพิธีการ
และจับกลุ่มลูกค้า เอือม

จริงๆอยากรับแค่ถ่ายงานนอกรอบ ถ่าย พรีเว้ดดิ้ง แต่แนวไม่ได้ต้องเก็บตังค์ ฮือๆ~ หาเงินๆ

งานแต่งถ่ายไม่ยากครับ มีแพทเทินของมันอยุ่แล้ว

แต่จะเบื่อตอนไปไล่ถ่ายตามโต๊ะนี่ล่ะ นอกจากต้องเก็บกวาดเศษซากบนโต๊ะแล้ว   อี๋~
ยังต้องมาคอยจัดคนในโต๊ะอีกบางคนตัวสูงดันอยากยืนบางคนตัวเตี้ยก็นั่งซะแก้วน้ำบังหน้า   อู้ย..

แต่งานแต่งก็ดีอย่างนะครับ ถ่ายเพื่อนๆ เจ้าสาวได้  :หิว: บางคนสวยซะ เจ้าสาวหมองไปเลย  กร๊าก กร๊าก

งานรับปริญญานี่เหนื่อยสุดแล้ว ยิ่งไปเจอกลุ่มบ้าพลัง ถ่ายรูปได้ทั้งวันไม่เมื่อยไม่เหนื่อยด้วยแล้ว  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

อืมมม...
เจอคนนึงบอกทั้งวัน

พี่แกจะให้ถ่ายตั้งแต่ตีห้ายันหกโมงเย็น ง่ะ แถมบอกว่าช่วงเขาเข้าไปซ้อมจะให้ไปถ่ายเพื่อนๆคนอื่นอีก เอือม ดีนะยกเลิกไปก่อน

งานรับปริญญานี่ที่สุดแห่งความไม่คุ้มแล้วครับ
เดินทั้งวันหน้ามันทั้งแถบ แถมเพดานราคามันเป็นเท่านั้นแล้วด้วย

//นั่งดูคลิปหน้าก่อน เออ จริงของมัน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เจอคนนึงบอกทั้งวัน

พี่แกจะให้ถ่ายตั้งแต่ตีห้ายันหกโมงเย็น ง่ะ แถมบอกว่าช่วงเขาเข้าไปซ้อมจะให้ไปถ่ายเพื่อนๆคนอื่นอีก เอือม ดีนะยกเลิกไปก่อน

ลูกค้าอย่างนี้ต้องคิดเป็นชั่วโมงครับ  หมีโหด~

ถ้าคิดรายชั่วโมงนี่ เท่าไรดีอ่ะครับ

4 ชั่วโมง 6 ชั่วโมงว่าไป

http://www.etcfoto.com/forum/index.php/topic,5486.0.html
Light  Painting ----- ตอนที่ 1 ถ่ายรูปอย่างไรให้ขายได้
บทความโดย คุณ Ton Santipong

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
+1 ขอบคุณครับ  กรี๊ดดดดด

-------------------------
พึ่งอ่านจบ  อู้ย.. อู้ย.. ถ้าจะลง getty ต้องซื้อซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์ซินะ  อี๋~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ม.ค. 2009, 09:06 น. โดย อู๋ดูอู๋ดูอู๋ดูอู๋ดู » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11