หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11

ผู้เขียน หัวข้อ: กระจู๋ช่างภาพ  (อ่าน 50963 ครั้ง)
18000 $

รุ่นหลานละกัน  น้องดำ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
  กร๊าก กร๊าก คิดบวก

ง่ะ ระดับนี้ คิดคูณ หรือ ยกกำลังไปแล้วนะครับ

เจ๋ง คิดดีจริงๆ
อ้าวนี้ไม่ได้พูดหน่วยบาทหรอกหรือ  ฮือๆ~
กร๊าก

Hasselblad นี่เข้าตำรา คนซื้อไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้ซื้อ(แต่เช่า)  กร๊าก

ปกติเราจะเห็น Hasselblad อยู่ตามสตูดิโอ
ที่รับถ่ายภาพงานโฆษณา หรือ บริษัทให้เช่าอุปกรณ์ถ่ายภาพ
ช่างภาพที่ใช้ Hasselblad ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ซื้อเป็นของตัวเองหรอกครับ

ภาพของพี่ดัส pixpros ค่ะ
อยากให้อ่านกัน ขำๆ เผื่อได้อะไรในหัว ไว้ถ่ายรูปกันค่ะ

Mindset  ยิ้มน่ารัก _http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=8383

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
มีเรือด้วย  กรี๊ดดดดด
 ยิ้มน่ารัก

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข

ภาพของพี่ดัส pixpros ค่ะ
อยากให้อ่านกัน ขำๆ เผื่อได้อะไรในหัว ไว้ถ่ายรูปกันค่ะ

Mindset  ยิ้มน่ารัก _http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=8383

สวยมากๆ  เจ๋ง เจ๋ง กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

อยากถามเรื่องการถ่ายย้อนแสงครับ
บางทีเวลาเราถ่ายภาพย้อนแสงส่วนมากโฟร์กราวด์ของภาพจะมืด แล้วแบคกราวด์จะสว่าง แบบว่าเซ็งมาก ง่ะ บางครั้งฟลุ้คถ่ายได้ แต่ก็จำไม่ได้ว่าเมื่อกี้กดยังไง ตั้งค่ายังไง

1. เราต้องวัดแสงตรงไหนครับ
2. หรือว่าเราต้องถ่ายแบบ อันเดอร์ 1 ภาพ และ โอเวอร์ 1 ภาพ แล้วเอามามัดติดกันในฟตช.ครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

ปล. ขอสารภาพว่า หลายๆครั้งก็งงกับคำว่า สปีดชัตเตอร์ และสตอปเหมือนกันครับ ฮือๆ~ ฮือๆ~ และชัตเตอร์บี คืออะไรหรอครับ งง

DiggityDaw aka วัวโหดด
ซูมไปให้สีดำๆ ของตัวแบบมันเต็มๆ กล้องหน่อย
แล้วก็กดวัดแสงตรงนั้นครับ (ถ้าเป็นแคนอนจะเป็นปุ่มรูป * )
เท่านี้ก็จะได้ภาพที่วัดแสงจากตัวแบบแล้วแล
หรืออีกวิธีนึงก็คือยิงแฟลชเติมแสงลงไปครับ
แบบจะสว่างและฉากหลังยังอยู่ดี (แต่เรื่องแฟลชนี่ต้องฝึกเยอะๆ)

หรือถ้าเป็นภาพนิ่งๆ เช่นสถาปัตยกรรม เราใช้เทคนิค HDR ได้ครับ (หาจู๋ HDR มาอ่านได้จ้ะ)

ส่วนในปอลอ
สปีดชัตเตอร์คือความเร็วในการกระพริบตาของกล้องครับ
กระพริบเร็วก็ภาพมืดหน่อยเพราะสะสมแสงได้น้อยกว่า

และสต็อปคือลักษณะนามของระดับความสว่าง(ใช่ไหม)
บวกสองสต็อปคือสว่างกว่าที่ควรจะเป็นซะสองจึ๊ก ใช่ไหมครับ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายที

อ้อ ฟ้าเอ๊ย ถ้าลิงก์ที่แปะนี่เป็นลิงก์สะอาด (ไม่ใช่ของเถื่อนหรือไปด่าเขา) แปะเป็นลิงก์สดได้เลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พูดจริงๆ นะ
จนถึงตอนนี้ผมยังวัดแสงไม่เป็นเลย  ฮือๆ~

ขอบคุณครับพี่แอน  ไหว้

ตอนสาดแฟลชนี่แหละที่ยาก เพราะว่าลำพังแฟลชที่ติดกล้องก็ค่อนข้างแสงแข็งๆ (หรืออาจจะเป็นเพราะผมยังฝึกไม่เก่งพอ)
เพื่อนเคยบอกวิธีกรองแสงแบบง่ายๆด้วยการหุ้มแฟลชด้วย กระดาษไขครับ แสงจะได้นวลๆ แต่ยังไม่เคยลอง

DiggityDaw aka วัวโหดด
บักเต้ยบอกว่า อ.สุรัตน์ โอสถานุเคราะห์
บอกว่าให้ใช้เทปปิดแผล  เทนโซพลาสนี่แหละ
ปิดไปเลย สีจะได้ออกมานุ่มธรรมชาติ
(ไม่เคยลองเหมือนกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2008, 03:28 น. โดย ไอ้แอนนนนน » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เคยเอาแต่เทปกาวไปติด

เหมือนเดิม น้องดำ

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
เคยเอาแต่เทปกาวไปติด

เหมือนเดิม น้องดำ
กร๊าก เอ๊าห์

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เอากระดาษทิชชู่มาพันก็ได้ครับ  :หิว: ง่ายมักๆ แสงนุ่มหน่อย

วัดแสงก็แบบที่พี่แอนว่าเลยครับ ถ้าจะเน้นตัวแบบก็ให้ซูมเข้าไปวัดที่ตัวแบบเลย (เรื่องวัดแสงลองหาอ่านดูเรื่องโทนสีนะครับ เพราะแต่ละคนสีผิวต่างกัน) วัดให้โอเวอร์นิดนึง ก็จะได้ภาพที่ออกฟุ่งๆ(ลบสิวไปในตัว :หิว:)

แล้วก็มองทิศทางแสงนิดนึง ถ้าไม่มีแฟลชนอกก็หาตัวรีเฟลค เอาง่ายๆก็พนังสีขาว เสื้อสีขาว ประมาณนี้

ถ้าใช้แฟลชหัวนอก ลองยิงแบบ wireless ดูนะครับ จะได้รูปแบบอีกมิตินึง วิธีวัดก็ให้วัดแสงแบบเฉลี่ยทั้งฉาก วัดเฉพาะ bg แล้วที่เหลือก็เอาแฟลชเติมเอา

อ่า เวลายิงแฟลชให้ f5 ขึ้นไปนะครับ เพราะถ้าแฟลชแรงมากหน้าแบบจะวอกเลย รูรับแสงคุมแสง สปีดชัทเตอร์คุม bg และ iso คุมความแรงของแฟลช(ยิ่ง iso เยอะแฟลชยิ่งแรง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2008, 11:11 น. โดย อู๋ส์ส์ส์ส์ส์ส์ส์ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11