หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11

ผู้เขียน หัวข้อ: กระจู๋ช่างภาพ  (อ่าน 50964 ครั้ง)
นอกเรื่องไปหน่อย (อิอิ) ไหว้

อยากรู้ว่าแต่ละคนชอบถ่ายรูปเพราะอะไรครับ และอยากจะทำอะไรต่อเกี่ยวกับเรื่องถ่ายรูปครับ

ผมชอบถ่ายรูปเพราะเหมือนได้เที่ยว + เก็บเวลานั้นๆเอาไว้ดูด้วย เหมือนเครื่อง time machine เล็กๆ อนาคตถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะเป็น ช่างภาพท่องเที่ยว เพราะเป็นอาชีพที่ได้เที่ยวเยอะ น่าจะได้เจออะไรเยอะแยะดี อยากเป็นๆ กรี๊ดดดดด

ผมชอบการถ่ายรูปเพราะมันเป็นงานศิลปะอีกแขนงนึงครับ
การที่ผมทำงานออกแบบนั้นใช่ว่าจะสามารถเสาะหาแรงบันดาลใจได้ในเวบไซต์และหนังสือ
แต่บางครั้งเราก็ต้องออกไปข้างนอกบ้าง

ผมเชื่อว่างานศิลปะที่ดีไม่ได้มาจากแรงบันดาลใจที่ซ้ำซากครับ

ยิ้มน่ารัก ซื้อ Digital Camera อ่านเกือบทุกเดือนเลยครับ อ่านไปก็ได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะอุปกรณ์ในหนังสือมันเทพๆ+แพงๆ ทั้งนั้น ใช่ซี้~

เอาหละ ขอถามเลยแล้วกันครับ
คือว่าเวลาผมจะถ่ายรูปแบบแมนนวลอ่ะครับ ผมก็ตั้งเป็นโหมดแมนนวลและโฟกัสแบบแมนนวลแล้ว
แต่ทำไมแสงที่ออกมามันยังต่างกันครับ คือบางภาพมันสว่าง มันเข้มไม่เท่ากัน เวลาเอาภาพมาเมิร์จ มันจะเห็นได้ชัดเลยว่าภาพทั้งสอง(อาจจะมากกว่าสองภาพ) โทนความสว่างมันต่างกัน  ฮือๆ~

DiggityDaw aka วัวโหดด
 ชอบถ่ายรูปเพราะการมีตัวตนของกล้องดิจิตอลเลยครับ
สมัยกล้องฟิล์มรู้สึกว่ากว่าจะได้รูปมาดู มันช่างเสียเวลา
จริงๆ ไหนจะล้างฟิล์มไหนจะอัดรูป แถมถ่ายรูปเสียมาก็
ไม่รู้อีก แถมมีลิมิตที่ยังไงก็ไม่เคยถ่ายเกินม้วนละ 36-38
รูปต่อฟิล์มหนึ่งม้วนไม่ได้

พอกล้องดิจิตอลออกมามันล่นระยะและขบวนการไปได้เยอะ
เลย แถมไปเจอกับเว็บของพี่ต่อ เลยได้ความรู้จากพี่ต่อใน
เรื่องของการใช้กล้องดิจิตอล การใช้กล้องให้เป็นต้องทำยังไง
การแต่งรูปถ่ายมันบาปจริงหรือ

แต่ก็ไม่ได้คิดจะเอาเป็นอาชีพจริงจังครับ เอาไว้จรรโลงใจ
แก้ความอยากเป็นครั้งคราว และศึกษาไว้เป็นความรู้ที่พอ
จะคุยกับคนที่ชอบเหมือนๆกันแล้วพอรู้เรื่องบ้าง ก็เท่านั้นครับ  ยิ้มน่ารัก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ของผมชอบถ่ายรูปเพราะ ชอบดูรูปถ่ายที่สวยๆ
เลยคิดว่าเราน่าจะถ่ายแบบนี้ได้มั่ง ก็เลยหัดถ่ายเรื่อยมาครับ
+กับสนุกมากๆด้วย

และก็มันเก็บเหตุการณ์ต่างๆที่เราได้เจอมาและบอกเล่าให้คนอื่นๆได้ด้วย

หยี

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com

เอาหละ ขอถามเลยแล้วกันครับ
คือว่าเวลาผมจะถ่ายรูปแบบแมนนวลอ่ะครับ ผมก็ตั้งเป็นโหมดแมนนวลและโฟกัสแบบแมนนวลแล้ว
แต่ทำไมแสงที่ออกมามันยังต่างกันครับ คือบางภาพมันสว่าง มันเข้มไม่เท่ากัน เวลาเอาภาพมาเมิร์จ มันจะเห็นได้ชัดเลยว่าภาพทั้งสอง(อาจจะมากกว่าสองภาพ) โทนความสว่างมันต่างกัน  ฮือๆ~

ไม่รู้ว่าเป็นที่มุมรึเปล่าครับ ขอดูรูปตัวอย่างได้มั้ยครับ

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,13828.75.html

ภาพสุดท้ายครับ ที่เป็นทุ่งนา ภาพนี้อายอยู่นะ เอือม

ขอบดำๆป่าว น่าจะเป็น vignette เป็นอาการขอบมืดที่เกิดจากเลนส์ไวด์หรือฟิลเตอร์ขอบหนาๆ หรือใส่หูดผิดแบบรึเปล่าคับ

เป็นเลนส์คิทธรรมดาเลยครับ

ไม่รู้แฮะ  เศร้า

ผมเคยใช้ 18-70 ที่ระยะ 18 ก็ติดขอบนะครับ

ตูชอบถ่ายภาพเพราะเป็นคนชอบบันทึก เหตุผลมีเท่านี้เอง
แต่แค่เท่านี้ก็ทำให้ตูพกกล้องไปไหนมาไหนติดตัวแทบตลอดเวลา
นับถึงตอนนี้ก็เกือบ ๑๐ ปีแล้ว
(จนเดี๋ยวนี้เลิกพกสมุดบันทึกเล่มควายแล้ว เปลี่ยนเป็นกล้องแทน)

ก่อนหน้านั้นก็ชอบถ่ายนะ แต่ชอบแบบไม่มีตังค์ (บอกแล้วตูจน)
ปีนึงซื้อฟิล์มสองม้วนเอง เท่านี้ก็เก็บตังค์หลายเดือนแล้ว
แล้วก็ใช้กล้องคอมแพ็กมาตลอด จนเพิ่งเปลี่ยนมาใช้กล้องปัญญาแก่เมื่อปลายปีก่อนนี่เอง

แต่พฤติกรรมการแบกกล้องไปมาตลอดเวลาก็ยังเหมือนเดิม ไม่ได้เปลี่ยนไปเลย
แค่รู้สึกว่าอุปกรณ์มันทำให้ข้อจำกัดในการถ่ายภาพลดลง แต่แม่งหนักฉิบหาย ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
น่าจะอยู่ที่การวัดแสงนะครับ ยังไงลองใช้ การวัดแสงเฉพาะจุดดูนะครับ
แล้วใช้ AE Lock ค่าแสงไว้(ปุ่ม * สำหรับหนอนนะครับ หันกล้องไปสิ่งที่โฟกัสแล้วกด * จากนั้นก็ลองถ่ายดูครับ)
พี่แอนใช้เลนส์อะไรมั่งอ่ะครับ

ชอบถ่ายรูปเพราะชอบเที่ยว
ไม่เคยมีกล้องของตัวเองเลย ตัวแรกคือ F80 Nikon เอาไปพังที่ภูเก็ตเมื่อสองปีก่อน

ชอบกล้องฟิล์มมากกว่า ดิจิตอล เพราะสีมันเจ๋งดี
และ.. จะถ่ายรูปเรื่อยๆ ไม่แข่งกับใคร ถ่ายเพราะอยากถ่าย เท่านั้นแหล่ะ

ที่พี่แอนพูด ฟ้าก็คล้ายๆ
เมื่อก่อนพกไดอารี่ สักพักพกกล้อง เดี๋ยวนี้ ให้คนอื่นถ่ายให้ ส่งไฟล์มาให้ด้วย  กร๊าก

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
พี่แอนใช้เลนส์อะไรมั่งอ่ะครับ

ตอนฝากปุกซื้อที่ญี่ปุ่น (ไม่มีความรู้อะไรเลย เอ็งอยากหลอกอะไรก็หลอกมา)
ปุกซื้อรุ่นจุ๊บๆ X ให้ พร้อมเลนส์สองตัวครับ คือ 18-200 (จำยี่ห้อไม่ได้) กับ 50 ม.ม. ของแคนอน
ใช้ไปได้สักพักแล้วก็ดันมาอยากได้เลนส์ไวด์ตัวนึงก็เลยไปซื้อ 10-20 มือสองมาอีกตัว
ตอนนี้ก็มีในครองครองสามตัว กะแฟลชอีกอัน ยังไม่เคยอยากได้อะไรมากกว่านี้ครับ
(คือถ้าอยู่กะคนที่เขามีเยอะๆ คงอยากนู่นอยากนี่ แต่นี่ไม่รู้จักใครที่รวยอุปกรณ์เลย กร๊าก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11