หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: แม่ป่วย..  (อ่าน 24703 ครั้ง)

ยินดีด้วยครับป๋า  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ยินดีด้วยนะคะป๋าเลย์     ปลื้ม

เลวยั้นเงา
ดีใจด้วยครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 ยิ้มน่ารัก

ยินดีด้วยค่ะ
ดีใจด้วยครับ  กรี๊ดดดดด

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 ดีจังเลยครับป๋า  ยิ้มน่ารัก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ยินดีด้วยค่ะ  กรี๊ดดดดด
 กรี๊ดดดดด

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ขอให้คุณแม่ป๋าเลย์แข็งแรงไว ๆ นะครับ  ปลื้ม

หลังจากที่บอกไปเมื่อคราวที่แล้ว หลังจากนั้นได้วันนึง แม่ผมก็ต้องทำ  CT scan อีกครั้ง

ปรากฎว่า

มีน้ำท่วมในสมอง

จาก CT เนื่องจากเลือดที่ออกไปอุดตันทางระบายน้ำ
นึกภาพว่าในสมองเรามีน้ำอยู่ประมาณ 500 cc และต้องระบายออกทุกวัน ประมาณ 400 cc (ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยครับ)
ดังนั้นเลือดที่ออกจาก อุบัติเหตุ หรือ โรคเส้นเลือดในสมองแตก ก็จะไปอุดตันทางระบายน้ำ  (นึกภาพขยะที่ไปอุดท่อ กอทอมอ)
ซึ่งการที่จะเอาเลือดออกน่าจะทำได้ยาก และทำไปตั้งแต่อยู่ ICU แล้ว
ที่หมอๆเขาเป็นห่วงคือ จากสาเหตุนี้แหละครับถึงต้องรอดูอาการอยู่อีกหลายวัน

และบริมาณน้ำที่ท่วมในสมองก็จะไปดันสมอง ทำให้กระบวนการทำงานของสมองผิดปกติ
เช่น อั้นฉี่ไม่ได้ กินข้าไม่ลง เดินเซทรงตัวไม่ค่อยได้
เท่าที่แฟนผมหาข้อมูลมาให้ดู โรคนี่น่ากลัวตรงที่คนปกติจะคิดว่า "เป็นโรคปกติของคนแก่"
หากใครมีผู้ใหญ่ที่บ้านมีอาการนี้ อย่าคิดว่าเป็นเรื่องปกติเด็ดขาด อาจจะเป็นภาวะน้ำท่วมสมองก็ได้

ทางแก้คือต้องต่อท่อที่สมอง ส่งน้ำที่ท่วมไปยังลำไส้  โวย

และหมอก็บอกว่าแม่ผมต้องต่อท่อ

ซึ่งก็หมายความว่าผ่าตัดอีกครั้ง แต่ครั้งนี้ไม่อันตรายเท่าคราวที่แล้ว

แต่ที่ไม่อยากให้ผ่าคือแม่ผมกำลังดีขึ้นๆ แต่ถ้าผ่่าอีกอาจจะทรุดลงก็ได้

ย้อนไปวันแรกๆที่ออกจาก ICU มาห้องธรรมดา แม่อั้นฉี่ไม่ได้
ต้องสักสองวันถึงจะพออั้นได้บ้าง และจนถึงวันที่หมอบอกว่าจะผ่าตัด
แม่ก็อาการดีขึ้นมาก เริ่มให้คนพยุงตัวน้อยลง

หมอบอกว่าการผ่าตัดครั้งนี้ทำเพื่อทำให้แม่ใช้ชีวิตได้ดีขึ้น
แต่ผมรู้สึกว่าแม่ผมจะต้องมีอุปกรณ์ตัวนี้ติดไปตลอดชีวิต เป็นอุปกรณ์ปรับแรงดันน้ำในสมอง
ฝังไว้ในตัวลากผ่านไหปลาร้าลงไปที่ลำไส้ แปลว่าแม่เป็นโรบอตไปส่วนนึงแล้ว
(ทุกวันนี้ก็มีร่อยรอยการผ่าตัดที่ท้ายทอยอยู่ดูแล้วเหมือนซิปของอุลตร้าแมนยังไงยังงั้น)

แต่ยังไงก็ต้องรอดูอาการไปก่อน

ผมคิดว่าน้ำที่ท่วมคงลดลงในไม่ข้า

พอผ่านไปจนเรื่อยๆแม่อาการดีขึ้นเรื่อยๆ
หมอจึงขอเจาะน้ำจากไขสันหลังไปตรวจ (ซึ่งก็คือน้ำเดียวกับในสมอง)
เพราะแม่มีไข้หลังจากผ่าตัด
ซึ่งมาจากการติดเชื้อที่ไหนซักที่ ระหว่างอยู่ห้องธรรมดาแม่ผมเลยมีสายน้ำเกลือ (แต่เป็นยาฆ่าเชื้อ) ตลอดสิบวัน

ผลการตรวจน้ำไขสันหลังปกติดี
และอาการอื่นๆของแม่ก็ดีขึ้น

หมอเลยบอกว่างั้นหมอคงไว้อีกสองอาทิตย์มาตรวจ CT ใหม่ เช็คว่าน้ำท่วมเพิ่มขึ้นหรือไม่

ตอนนี้แม่ผมก็ออกจากโรงพยาบาลเรียบร้อยแล้วครับ

ที่น่าแปลกคือ หลังผ่าสมอง แม่จำอะไรเกี่ยวกับวันที่อยู่ ICU กับ สามวันแรกที่อยู่ห้องธรรมดาไม่ได้เลย
แต่แม่โต้ตอบเป็นปกติมาก  ผมพยายามทบทวนความจำแม่ว่าจำได้มั้ย ว่ามีคนนั้นคนนี้มาเยี่ยม แม่ก็คุยตั้งนาน
เป็นเรื่องเป็นราวดี สั่งงานได้ถุกต้อง มีทำบัญชีโน่นนี่ด้วย แต่ถึงวันนี้แม่บอกว่าจำวันนั้นไม่ได้เลย สรุปว่าแม่จำได้ประมาณ
4-5 วันสุดท้ายได้ดี

เหมือนว่าสมองกลายเป็น RAM ที่ประมวลผลได้แค่แป๊บเดียวแล้วก็ลืม

แต่ตอนนี้แม่ปกติดีแล้วครับ (แต่ยังไม่ค่อยมีแรงแบบปกตินัก)

เหลือแค่พาแม่ไป CT อีกรอบ และรอลุ้นว่าต้องทำท่อส่งน้ำอีกหรือเปล่า

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งครับที่เป็นห่วง

ปล.ขอบคุณหมอแมวมากครับที่มาเยี่ยมและให้คำปรึกษา

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ขอให้แม่ป๋าเลย์แข็งแรงไว ๆ นะคะ    ไหว้   ปลื้ม

เลวยั้นเงา
 ยิ้มน่ารัก ขอให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปด้วยดีนะครับพี่เลย์

ขอให้คุณแม่ป๋าเลย์แข็งแรง อายุยืน ๆ ค่ะ  ไหว้

ป๋าเลย์กะพี่พลอยเองก็ต้องดูแลตัวเองด้วยนะคะ

เป็นกำลังใจให้ทั้งคุณแม่ป๋าเลย์ ป๋าเลย์และครอบครัวค่ะ
แอบอ้าง
ที่น่าแปลกคือ หลังผ่าสมอง แม่จำอะไรเกี่ยวกับวันที่อยู่ ICU กับ สามวันแรกที่อยู่ห้องธรรมดาไม่ได้เลย
แต่แม่โต้ตอบเป็นปกติมาก  ผมพยายามทบทวนความจำแม่ว่าจำได้มั้ย ว่ามีคนนั้นคนนี้มาเยี่ยม แม่ก็คุยตั้งนาน
เป็นเรื่องเป็นราวดี สั่งงานได้ถุกต้อง มีทำบัญชีโน่นนี่ด้วย แต่ถึงวันนี้แม่บอกว่าจำวันนั้นไม่ได้เลย สรุปว่าแม่จำได้ประมาณ
4-5 วันสุดท้ายได้ดี
งั้นแม่คงจำไม่ได้ว่าตอนนั้นคุยอะไร  คริคริ

ขอให้กลับไปว่ายน้ำได้ไวไวนะครับ  กรี๊ดดดดด

ขอให้หายไวๆนะคะ ไหว้

นานๆ จะเข้ามาที
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8