หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11

ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องฟิล์ม  (อ่าน 102247 ครั้ง)
กรี๊ดดดดด  ใช้กล้องฟิล์มเหมือนกันครับ เป็น pentax k1000 กับเลนส์50 f2 ครับ

อย่างในรูปนี้เลยครับ

มี 50 f2 อยู่ตัวหนึ่ง ยังไม่ทันได้ใช้เลย
พกใส่กระเป๋าไว้เฉยๆ เอาออกมาดู มีฝุ่นเข้าไปอยู่ เม็ดเบ้อเร่อ  ฮือๆ~

Today you , Tomorrow me.
ขุดกระจู๋

พรุ่งนี้จะไปรับน้องฮาสสมาแล้ว
เดี๋ยวเอามารีวิวให้ฟัง

โอย กระเป๋าแบน แฟนจะทิ้งมั๊ยเนี้ย
ทั้งมีเดียมฟอแมททั้งแฟลช เอากันให้จนไปข้างนึงเล้ยยย  โวย

กรี๊ดดดดด

ได้รุ่นไหนมาอ่ะครับ

ผมมี 501cm อยู่ ข้อดีของการใช้ Hassy คือ
เราไม่ต้องตะแคงกล้องเวลาจะถ่ายแนวตั้ง  หมีโหด~
กรี๊ดดดดด

ผมมี 501cm อยู่ ข้อดีของการใช้ Hassy คือ
เราไม่ต้องตะแคงกล้องเวลาจะถ่ายแนวตั้ง  หมีโหด~

ง่ะ Rolleiflex ผมก็ไม่ต้องตะแคงเหมือนกันครับ

แล้วจะตะแคงไปทำไม๊ ถ่ายออกมาก็เหมือนกันนั่นละ

อืมมม...
น้องดำ ก็อกน้ำเดี๋ยวนี้เขาออกแบบกันสวยๆนะครับ
  เศร้า รู้สึกไม่ดีเท่าไร ที่เล่นอะไรไม่ดูตาม้าตาเรือ ขอโทษเจ้าของกระทู้
ขอโทษคนต้นเรื่อง ขอโทษทุกคนที่เข้ามาคอมเม้นต์ครับ  ไหว้ จะไม่ทำอีกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2009, 21:48 น. โดย CK » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ผมว่าไม่มีใครเขาสนใจมุกนั้นเลยนะ  กร๊าก

ประมาณว่าแป๊กอย่างแรก  กร๊าก

หมีโหด~/ ตูขำนิดนึง

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เออ ตูจะแก้ว่า "ซันว่า" ชื่อมันก็ไม่คล้าย เลยไม่เล่น  คริคริ

กรี๊ดดดดด

เมื่อวานไปรับมาแว้ว รุ่น 500 c ฮะ บรรพบุรุษของหลานๆแฮสส V series ต่อๆมา
เค้าว่าตั้งชื่อรุ่น 500 เพราะมันตั้งสปีดชัตเตอร์ได้เร็วสุดคือ 500
แต่ผมกลับคิดว่าเค้าตั้งเพราะมันเกิดในปีพ.ศ.2500  คริคริ

สงสัยนิดนึงว่า รูๆตรงใต้ป้ายชื่อรุ่น (ผมว่ามีทุกรุ่นเลยนะ) มันมีไว้ทำอะไรครับ
ของ 500c มี 2 รู  ของ 503cw มีรูเดียว

เออ ตูจะแก้ว่า "ซันว่า" ชื่อมันก็ไม่คล้าย เลยไม่เล่น  คริคริ

เมื่อวานไปรับมาแว้ว รุ่น 500 c ฮะ บรรพบุรุษของหลานๆแฮสส V series ต่อๆมา
เค้าว่าตั้งชื่อรุ่น 500 เพราะมันตั้งสปีดชัตเตอร์ได้เร็วสุดคือ 500
แต่ผมกลับคิดว่าเค้าตั้งเพราะมันเกิดในปีพ.ศ.2500  คริคริ

สงสัยนิดนึงว่า รูๆตรงใต้ป้ายชื่อรุ่น (ผมว่ามีทุกรุ่นเลยนะ) มันมีไว้ทำอะไรครับ
ของ 500c มี 2 รู  ของ 503cw มีรูเดียว

รูเล็กๆ 501cm ของผมไม่มีแฮะ  ไม่ล่ะ
ผมว่าเท่าที่ผมเคยเห็น V series แถวนี้ ก็ไม่มีเหมือนกัน 

บางทีอาจจะเกี่ยวกับปีที่ผลิตด้วยหรือเปล่า  งง
ลองดู serial number แล้วเช็คปีที่ผลิตดูหน่อยสิครับ
แต่ละปีอาจจะไม่เหมือนกันก็ได้

V=1
H=2
P=3
I=4
C=5
T=6
U=7
R=8
E=9
S=0

ของผมรหัส SV ผลิตตอนปี 2001

ถามคนแถวนี้เขาบอกว่า
รูอาจจะเกิดมาจากการซ่อมบำรุง
พวก clean lube adjust ก็ได้
แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2009, 22:08 น. โดย iamnot » บันทึกการเข้า
ของผม TC ครับ
โอ้ว ความรู้ใหม่

TC ก็ต้อง 1965

อ๋อ รูตรงนั้นเอง ผมนึกว่ารูเล็กๆ ด้านหน้า

รูตรงนั้น ตามตำราบอกเอาไว้ว่า
สำหรับเสียบสายซิงค์ของชัตเตอร์ข้างนอกน่ะครับ
(Synchronizer contact for Auxiliary shutter)
น่าจะเอาไว้ใช้กับเลนส์พิเศษในสมัยก่อนที่ไม่มีชัตเตอร์ในเลนส์
ไม่ได้หมายถึงเลนส์ F นะครับ เพราะสมัยนั้นยังไม่มี
หน้าตาของเลนส์ที่ว่าเป็นยังไง หรือจะใช้ยังไงนี่
ผมก็ตอบไม่ได้เหมือนกัน เกิดไม่ทัน  กร๊าก

500c ตอนหลังส่วนใหญ่จะมากับเลนส์ T ซึ่งมีชัตเตอร์ในตัวอยู่แล้ว
พอเป็นรุ่น 500cm ไอ้รูนี่ก็หายไปเรียบร้อยแล้ว
มีใครมีmamiyaมั่งมั้ยครับ
ผมมีของพ่อ รุ่นrb67
หนักมากกก เลนส์อีกสามตัว
 เอือม
เคยแบกออกไปถ่ายแถววัดพระแก้วม้วนนึง
แล้วก็ไม่ได้หยิบมาใช้อีกเลย

(เห็นเค้าว่ากันว่าhassเหมาะกับการถือไปถ่ายข้างนอก
mamiyaสำหรับถ่ายในสตูดิโอ)
อ๊ะ ที่นี่มีกระจู๋กล้องฟิลม์ตั้งแต่เมื่อไหร่ โวย

ว่า แต่ ใครมีสูตรน้ำยาล้างฟิลม์ขาวดำมั่งครับ มีอุปกรณ์แต่ไม่มีเคมีกับวิธีทำอ่ะครับ เกย์ออก

อ๊ะ ที่นี่มีกระจู๋กล้องฟิลม์ตั้งแต่เมื่อไหร่ โวย

ว่า แต่ ใครมีสูตรน้ำยาล้างฟิลม์ขาวดำมั่งครับ มีอุปกรณ์แต่ไม่มีเคมีกับวิธีทำอ่ะครับ เกย์ออก

โหย สูตรน้ำยาล้างฟิลม์ขาวดำมีเป็นร้อยเลยนะครับ

บอกชนิดของฟิลม์ที่ใช้มาสิครับ
้เผื่อว่าจะพอบอกได้
http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O7532646/O7532646.html

ลองดูในนี้สิครับ สูตรจากพาราเซตตามอล น่าลองดี  ยิ้มน่ารัก

อืมมม...
โหย สูตรน้ำยาล้างฟิลม์ขาวดำมีเป็นร้อยเลยนะครับ

บอกชนิดของฟิลม์ที่ใช้มาสิครับ
้เผื่อว่าจะพอบอกได้

d-27 ครับ

แล้วเวลาล้างนี่ ถ้าไม่อยากมือเหลือง ทำยังไงดีครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11