หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11

ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องฟิล์ม  (อ่าน 102255 ครั้ง)
มีใครใช้กล้องฟิล์มมั๊ยครับ
มาแลกเปลี่ยนความรู้กันดีกว่า
จะเป็นกล้อง 135, medium format, large format, SLR,TLR, lomo
ฟิล์ม 135 120 110 ฟิล์มเนกาตีฟ สไลด์ ขาวดำ ได้ทั้งนั้นนะครับ
นึกว่าจะให้มาแลกกล้องกัน อ้วก

ตอนนี้ใช้ Lomo LCA+ ครับ  ปลื้ม

กับ D-SLR ตัวเล็กๆอีกตัว

นี่ น้องๆ รู้จักร็อคแอนด์โรลอ๊ะป่าว
กล้องฟิล์มเริ่มหาคนใช้ยากครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ที่บ้านเหมือนมี slr ของแคนนอนอยู่ตัวนึงแฮะ
เก็บไว้เฉยๆ ไม่ได้หยิบมาดูเลย  (เหงื่อแตกพลั่ก)
กล้องตัวแรกในชีวิตคือ nikon FM10
ตอนนั้นประมาณปี 2541 FM10 เพิ่งออกขายได้ 3 ปี
พ่อซื้อมาจากฮ่องกงเป็นของขวัญวันเกิด
ซึ่งตอนนั้นในบ้านก็ไม่ได้มีใครถ่ายรูปเป็นเลย ตอนนั้นยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่า กล้องตัวนี้มันถอดเลนส์ได้! ฮือๆ~

ปีต่อมาสอบเข้ามหาวิทยาลัยได้ ที่ศิลปากร
ก็เอาเจ้า FM10 ติดตัวมาจากบ้านนอก
มาเข้าแก๊งค์ถ่ายรูปของรุ่น

จนได้มารู้จักกับไอ้กอล์ฟ (นามสสมติ) ตอนนั้นมันมีความรู้ที่สุดในรุ่น

เลยได้ความรู้จากมันว่า
กล้องที่เราใช้อยู่เนี้ย เค้าเรียกว่ากล้อง SLR ย่อมาจาก single lens reflex
แปลกันตรงๆคือ กล้องเลนส์เดี่ยวสะท้อน  ...งงกว่าเดิมอีก
SLR
ไม่แปลจะฟังดูดีกว่า ฮิ้ววว

ตัวคนเดียว :]
ที่บ้านมี 2 ตัวค่ะ ตัวเล็กตัวนึง ตัวใหญ่ไม่แน่ใจว่าใช่ SLR มั้ย
เพราะนอนตายทั้งคู่ ไม่มีใครใช้เลย เพราะมาใช้กล้องดิจิม่อนกันหมด  กร๊าก

เป็นกล้องของคุณพ่อครับ ปัจจุบันก็เก็บโชว์เอาไว้ดูครับ ไม่ได้ใช้แล้วครับ  ยิ้มน่ารัก

ตัวแรก โกดัก พ่อบอกว่าเป็นกล้องของคุณปู่

ตัวที่สองก็โกดัก

ตัวที่สามก็ยังโกดัก

ตัวที่สี่ฟูจิครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น

แบบตัวที่สองเคยเล่น  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

แบบตัวที่สองเคยเล่น  กรี๊ดดดดด
โกดักแฮนเดอร์ วิธีขึ้นฟิล์มมันเจ๋งดีใช่ไหมครับ  ยิ้มน่ารัก

ขึ้นแบบบ๊าง บาง  กรี๊ดดดดด

เมื่อก่อนใครใส่ฟิล์มกล้องเองแล้วไม่เสียเนี้ยโคตรเจ๋งเลย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
พี่ชายคลอง  อ๊าง~

กล้องโกดัก กับ ฟูจิ สองตัวล่างเนี่ย น่าเอามาถ่ายโลโมนะครับ แจ๋วเลย  เกย์ออก

นี่ น้องๆ รู้จักร็อคแอนด์โรลอ๊ะป่าว
พี่ชายคลอง  อ๊าง~

กล้องโกดัก กับ ฟูจิ สองตัวล่างเนี่ย น่าเอามาถ่ายโลโมนะครับ แจ๋วเลย  เกย์ออก
= ชัตเตอร์ยังโอเคมากเลยครับ แต่เลนส์นี่ไม่ค่อยแน่ใจครับ ว่าคุณฝ้า
คุณราจะจัดการไปหรือยัง

นิดๆหน่อยๆไม่มีปัญหาต่อรูปภาพอยู่แล้วครับ

ถ้าเอาชัวร์เนี่ยไปล้างได้ตามร้านกล้องทั่วไปครับ

ว่างๆก็เอามาถ่ายเล่นมั่งก็ดีนะครับ  ปลื้ม

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11