หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำCAIด้วยFLASHนะคะผู้รู้ทั้งหลายช่  (อ่าน 10005 ครั้ง)
อยากทำcai เป็นะคะ ทำแฟลตพอได้ทำการ์ตูนได้แต่ cai นี่ยังไม่เข้าใจเลยควรเริ่มยังไงดีคะ
เข้ามากรี๊ดนิโนะ กรี๊ดดดดด(นิโนะเดียวกันหรือเปล่าก็ไม่รู้ กร๊าก)

จากประสบการณ์น้อยนิดกะจิ๊ดริดที่ทำ CAI ให้แม่สคริปที่ควรรู้ก็มีไม่กี่อันเองค่ะ
เป็นพวกปุ่มกด on (release); gotoAndPlay(2); อะไรประมาณนี้
ของดาจะทำเป็นไฟล์หลักอันนึง แล้วข้อมูลแต่ละบท ใช้เป็น movie clip มาวาง เฟรมจะได้ไม่ยาวจนตาลาย
ส่วนข้อสอบก็ทำชอยส์แต่ละอันเป็นปุ่มกด อันที่ถูกก็ใส่สคริปบวกคะแนนเข้าไป อันที่ผิดก็ใส่แค่เป็นปุ่มที่ทำให้เปิดหน้าต่อไป

งงใช่มั้ยคะ เพราะดาก็งงว่าดาพิมพ์อะไรลงไป กร๊าก
นั่นแหละ นั่นแหละ  เจ๋ง

เริ่มแรก  คือต้อง รู้ก่อนครับว่าเราจะทำอะไร   cai แบบไหน มีข้อมูลอย่างไร  วางโครงในหัวคร่าวๆ  เรื่องไอเดียสำคัญกว่าวิธีทำ

พอได้ไอเดียแล้วก็ค่อยมาศึกษาวิธีทำ ได้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2008, 15:17 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

ถามน้องดาจ้ะ..ว่า

-CAI ที่ทำให้คุณแม่ แล้วท่านผู้ตรวจติติงมาแล้ว...อยากรู้ว่าท่าติติงเรื่องอะไรบ้างคะ
-CAI ที่สมบูรณ์ มีส่วนประกอบอะไรบ้างคะ ตั้งแต่หน้าปกเลยค่ะ

เจ๊เคยทำเล่นๆ ยังไม่เคยทำส่งแบบจริงจังซะทีน่ะ

ขอบคุณมากนะจ๊ะ

ลันล้า

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
ที่เจอมาก็มีเรื่อง

เสียง เค้าอยากให้มีดนตรีบรรเลงคลอไปตลอด
สีสัน ต้องมีสีสันที่สดใสทุกหน้า เพื่อดึงดูดใจนักเรียน
ตัวเลข ถ้าจะใช้เลขไทยก็เลขไทยตลอด เลขอารบิกก็ต้องอารบิกตลอด
หนังสือคู่มือ ต้องแคปหน้าจอทุกหน้าแล้วทำลูกศรชี้ว่ามีปุ่มกดอะไรบ้าง กดแล้วไปไหน
ส่วนตัวอักษรที่เคลื่อนที่ บางท่านก็บอกว่าเร็วไป บางท่านก็บอกว่าช้าไป ดาก็เลยไม่แก้ หมีโหด~

แค่นี้อ่ะค่ะ
เดี๋ยวแม่อัพขึ้นเว็บโรงเรียนแล้วจะเอามาโชว์นะคะ ลันล้า

ส่วน CAI ที่สมบูรณ์ดาก็ไม่รู้ว่าต้องมีอะไรบ้าง เพราะว่าไม่เคยเห็นของอาจารย์คนอื่นเลย
เท่าที่ดาทำก็จะมี วิธีใช้งาน CAI จุดประสงค์ ข้อสอบก่อนเรียน เนื้อหา ข้อสอบหลังเรียน แล้วก็หน้าบอกคะแนนแค่นี้อ่ะค่ะ
แล้วที่กล่องก็จะมีหนังสือคู่มือ(แบบทำง่ายๆ) ติดไปด้วย แต่อันนี้โดนติงมา ไม่รู้ว่าแม่จะให้แก้หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2008, 17:53 น. โดย ดาดี๊ด๊า » บันทึกการเข้า
อู้ย มีดนตรีคลอตลอดเลยเหรอ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ขอบใจมากจ้ะน้องดา  ลันล้า

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
ขอบคุณดานะคะและผู้ให้คำแนะนำ
 - เวลาทำใส่แผ่นนี่ เป็นไฟล์นามสกุลอะไรคะ
 - วิธีทำเก็บคะแนนใช้โค้ดอะไร
 คือว่าทำข้อสอบเสร็จแล้วทำไงถึงจะรวมคะแนนแล้วก็เปิดหน้าบอกกคะแนนหนะคะ
ตั้งค่ามาค่านึงเป็นคะแนน เช่น ตั้งว่า point ตอนเริ่มทำข้อสอบก็ใส่ไว้ที่หน้านั้นว่า point = 0
แล้วก็มาทำชอยส์เป็นปุ่มกด
ปุ่มที่ถูกก็ให้เปิดไปหน้าต่อไป และ point = point+1
ส่วนปุ่มผิดก็ไปหน้าต่อไปเฉยๆ ไม่ต้องบวก
หน้ารวมคะแนนก็ทำเป็นช่องตัวอักษรแบบไดนามิก แล้วใช้ค่า var เป็น point

ทำไว้เมื่อนานมาแล้ว ไม่ได้ฝังฟอนต์ เละหมดเลย กร๊าก
<a href="http://img2.f0nt.com/flash/47f8ba6fdaf0ec7b75f71ff0c54ed42e.swf" target="_blank">http://img2.f0nt.com/flash/47f8ba6fdaf0ec7b75f71ff0c54ed42e.swf</a>
ปล. ตรงปุ่มเริ่มทำข้อสอบคลิ๊กตรงข้างๆนะ เหมือนว่าดากำหนดชนิดตัวอักษรผิด หมีโหด~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ส.ค. 2008, 14:35 น. โดย ดาดี๊ด๊า » บันทึกการเข้า
CAI มันย่อมาจากอะไรเหรอ ไม่รู้จริงๆครับ - -*

แต่พอเข้าใจว่ามันเป็นงานพวก Interactive Learning ประมาณนี้ป่ะ อยากรู้ชื่อเต็มๆครับ

งั้นเหรอ

หน้า: [1]