หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: อีพชา อาชีพ  (อ่าน 31838 ครั้ง)
ตอนเรียนอยู่มัธยม อาจารย์ที่ผมชอบและรู้สึกว่าเป็นคนที่รับฟังและเป็นคนที่ผมปรึกษา
ได้ทุกเรื่อง ก็คือ อาจารย์แนะแนว ครับ เป็นอาจารย์ที่ผมคบเป็นเพื่อนรุ่นพี่เลย
ก็ว่าได้ครับ เป็นรุ่นพี่ที่น่านับถือมากๆและรู้เสมอว่าพวกผมเป็นอย่างไร  ยิ้มน่ารัก

ก็เทือกๆ นั้นแหละครับผม เตะตูดลูกสิด ลูกสิดตบหัวไรทำนองนั้น ผม 23 ปีเองด้วยมั้ง สนิทกัน( แต่ทำมาจะ 3 ปีแล้วนะ )

แต่ มันต้อง คิดเกี่ยวกับตัวเองแล้วมั้งครับ
ลูกศิษย์สิคะคุณครู

--------------------
ลืมบอกอาชีพตัวเอง

รับจ้างเรียนเพื่อหน้าตาพ่อแม่ค่ะ หมีโหด~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2008, 15:55 น. โดย ดาดี๊ด๊า » บันทึกการเข้า

ก็เทือกๆ นั้นแหละครับผม เตะตูดลูกสิด ลูกสิดตบหัวไรทำนองนั้น ผม 23 ปีเองด้วยมั้ง สนิทกัน( แต่ทำมาจะ 3 ปีแล้วนะ )

แต่ มันต้อง คิดเกี่ยวกับตัวเองแล้วมั้งครับ
ผมเองก็ไม่ได้ทำตัวตีซี้ถึงขนาดไม่รู้จักว่าเด็กว่าผู้ใหญ่ครับ แต่เวลาเจออาจารย์แนะแนว
จะรู้สึกไม่เครียดไม่เกร็งมากเหมือนอาจารย์ท่านอื่นๆ

ผมเองก็ไม่เคยคิดจะเป็นครูหรืออาจารย์เหมือนกันครับ เนื่องด้วยกลัวในกรรมที่เคยก่อเอาไว้จะมา
สนองตัวเอง หากว่าต้องไปประกอบสัมมาอาชีพเป็นครูเป็นอาจารย์ เพราะตอนเป็นศิษย์ก็วีรกรรมเยอะ

ผมเองก็ไม่คิดเหมือนกันว่าเป็นครูหรืออาจารย์แล้วจะทำให้มั่งมี ร่ำรวย หากฐานะของคนที่จะมาเป็น
ไม่มั่งมีอยู่ก่อนแล้ว แต่ผมเชื่อว่าอาชีพครูเป็นอาชีพที่มีเกียรติ์ และเสียสละ

ผมเองไม่คิดว่าคนที่เป็นครูหรืออาจารย์จะเป็น ครู หรือ อาจารย์ที่ดีได้ีหมดทุกคน เพราะทุกคนย่อมมี
เหตุผลที่ต้องมาประกอบอาชีพ เพื่อเป้าหมายของตัวเอง

และผมเองเชื่อว่าคนคิดดี ทำดี มีความสุจริตใจ ทำอาชีพอะไรก็ได้ที่อยากทำ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ทำประสานงานรายการข่าว /:48:\

นานๆ จะเข้ามาที

ห้องแนะแนวคือสวรรค์ครับ  หื่น

ติดแอร์ เตะบอลมาเหนื่อยๆ เข้าห้องแนะแนว  หื่น
สนิทกับห้องแนะแนว เวลามีกิจกรรมโรงเรียน อ.ห้องแนะแนวดึงตัวไปทำงานสบายๆ  หื่น

ห้องแนะแนวไม่ค่อยให้เด็กเข้ามากวนด้วยครับ เป็นเหมือนฐานบัญาชาการลับ  หื่น

มีคอมให้เล่นด้วย เพราะอ.บอกให้ช่วยพิมพ์งาน  กร๊าก

ที่สำคัญ อ. แนะแนวต้องวัยรุ่นให้เหมือนเด็ก จะได้เข้าใจเด็ก  อ๊าง~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ทำประสานงานรายการข่าว /:48:\

กรี๊ด อยากทำ

me/ ไขว้เขวเน๊อะ
ข้ามเรื่องครูบาอาจารย์ไปเถิด เครียดซะเองแล้ว

เรามาดักรอดุอาชีพคนถัดไกกัน เพื่อเเ็้นการวางแผนอนาคตข้าพเจ้าดีกว่า
  หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น

****คือไม่อยากให้เครียดกันนั่นละครับ 

เกิดมาอยู่บนโลก เพื่อมีความสุข
นักศึกษารามอู้ๆ...

ผู้จัดการวงเต้นโคฟเวอร์ ชื่อวง Basilius
(งานวานไม่มีรายได้อนาถนัก GB ดีๆนี่เอง)  ฮือๆ~

ปลิง (เกาะ พ่อแม่พี่ปู่ย่า จนกว่าจะจบรามนั่นแหละ)

อดีต ผู้ช่วยวิทยาการ สอนประกอบคอมพิวเตอร์ของ บ.ดีคอมพิวเตอร์
(ตอนนี้ก็ไปช่วยงานเขาบ้าง นานๆที ตามอารมณ์)

ฟรีแลนซ์ จิปาถะ...

รายได้หลัก มักมาจากการเป็นปลิง  ฮือๆ~

ห้องแนะแนวนี่ ใช่ห้องที่ จะมีคนมาบอกให้เด็กๆ เลือกแนวชีวิตของตัวเองใช่ไหมครับ

ว่าใครจะเป็นแว๊นต์ สก๊อย ฮิพฮอพ หรืออะไรก็ว่ากันไป

(คำอธิบาย : กำลังพยายามเล่นมุขว่า เป็นห้องแนะเด็กให้ "แนว")
 แป่ว

(สงสัยจะแป๊กนะ มุขนี้ 555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2008, 16:32 น. โดย princekun » บันทึกการเข้า

You Want Me To Believe?, Then Sworn Through Swords...
รีบลาออกเถอะครับ
ถ้าไม่ใช่ อย่าไปเป็น
สงสารตัวเอง สงสารเด็กๆ
ที่เราต้องทนสอนนะครับ

ผมไม่ได้ประชด
แต่หมายมาด และแนะนำอย่างจริงใจ จริงจัง
ว่า ลาออกเถอะครับ อย่าฝืน

เลยไม่เป็นครูตามที่จบมา

มาเป็นซังกุงปากหมาดีกว่า อืมมมมห์

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
จบครูมา ถ้าทำไรได้ก็ไปทำเถอะครับ
ถ้าไม่รักอาชีพแล้ว อย่าลงมาทำแล้ว
เหน็ดหน่ายกับวิชาชีพเลย หาโอกาสสร้างเงิน
สร้างความสุขในแนวทางอื่น คงทำให้สุขใจกว่า
แบบนี้ เป็นผลดีต่อทั้งหมด

คนทุกคน ไม่ต้องเป็นคนสร้างคนหรอก
และ คนสร้างคนไม่จำเป็นต้องเป็นครู
แต่ถ้าเป็นครูแล้วก็ต้อง อุทิศ ตัวให้แก่วิชาชีพ

ผมคิดอ่านแบบนี้นะครับ
ใครเถียงไม่เห็นด้วยไม่ว่า กันผมไม่เถียงตอบ
และยืนยันทัศนคติแบบนี้จนตัวตาย

จบครูมา ถ้าทำไรได้ก็ไปทำเถอะครับ
ถ้าไม่รักอาชีพแล้ว อย่าลงมาทำแล้ว
เหน็ดหน่ายกับวิชาชีพเลย หาโอกาสสร้างเงิน
สร้างความสุขในแนวทางอื่น คงทำให้สุขใจกว่า
แบบนี้ เป็นผลดีต่อทั้งหมด

คนทุกคน ไม่ต้องเป็นคนสร้างคนหรอก
และ คนสร้างคนไม่จำเป็นต้องเป็นครู
แต่ถ้าเป็นครูแล้วก็ต้อง อุทิศ ตัวให้แก่วิชาชีพ

ผมคิดอ่านแบบนี้นะครับ
ใครเถียงไม่เห็นด้วยไม่ว่า กันผมไม่เถียงตอบ
และยืนยันทัศนคติแบบนี้จนตัวตาย

ไม่หรอกครับ นั่นคือสิ่งที่กำลังทำครับ

แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้
คือ process ในการสอนน่ะ ผมไม่มีปัญหาเลย มีความสุขดี แต่ process น่ะมี   เพียงแค่ตอนนี้ที่ยังไม่ไป เพราะว่าลูกสิดบอกว่า อย่าพึ่งทิ้งมันไปเลย ก็เลยคาดว่าน่าจะปีหน้าน่ะครับ

ตอนนี้ ที่ขบคิด คือที่เรียน หรือแนวทางน่ะครับ   ขอบคุณครับ

ปล...เราปิดเรื่องเครียดูุผมไปดีกว่าเนาะ      เดี๋ยวผมจะไปช่วยตั้งกระทู้ให้เครียดทีหลังเอง(พวกเรื่องเรียน และอื่นๆ )

เอ้า ทานต่อไป อาชีพอะไร
ลูกศิษย์ค่ะ  ยิ้มน่ารัก
ขอเหอะครับ

ลูกศิษย์ ไม่ใช่ ลูกสิด  ไหว้

จาก ครฟ. คนนึง

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

คนรักแฟน  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10