หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: อีพชา อาชีพ  (อ่าน 31839 ครั้ง)
ถ้าใจไม่รัก แล้วไม่อยากอยู่ทำต่อ
ก็ย้ายเถอะครับ

แต่ถ้าใจยังรัก ก็สู้ ๆ อีกนิดครับ  ปลื้ม

ครูครับ

ครูแนะแนว

อยากจะลาออกมาเป็น  นศ พวก อนิเมชั่นอยุ่มะมะร่อ จะดีไหมครับเนี่ย ไม่เอาแล้ว ราชการไทย  ลาก่อน
ทำไมถึงอยากลาออกครับ เพราะงาน หรือเงิน ของระบบราชการครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
แล้วร้านอาหาร กับฟาร์มหมาล่ะพี่  หมีโหด~

อันนี้งานอดิเรก  แหยะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
1.AE สาวสวยของสตูดิโอออกแบบเว็บไซต์ชื่อดังย่านวังหิน ปลื้ม
2.เจ้าของกิจการร้านเสื้อ monamafia.com อ๊าง~

ทำไมถึงอยากลาออกครับ เพราะงาน หรือเงิน ของระบบราชการครับ

ขอออกไปสอนก่อน

เดี๋ยวค่อยเมาท์

ก่อนบวช
งานหลัก วิศวกร
งานอดิเรก ฟรีแลนซ์

หลังบวช
งานหลัก ฟรีแลนซ์
งานอดิเรก วิศวกร(ที่ปรึกษา)

ลันล้า

Reading Learning & Sharing
ก่อนรับปากทำงาน ลูกจ้างประจำ   กรี๊ดดดดด

พอทำได้ 3 เดือน เบ๊ และอื่นๆ โวย

พอครบปี แม่บ้านยันเจ้าของกิจการ  ง่ะ

เงินเดือนเท่าเดิม
 ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม
นักเขียนการ์ตูนลงมือถือ  ฮือๆ~

ว๊ายยย  ว๊ายยย นักเขียนการ์ตูนไส้แห้ง  กร๊าก

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
นักศึกษา + ลูกจ้างร้านล้างรูปที่โดนเจ้านายเชิดเงิน แล้วหนีไปต่างจังหวัด  ฮือๆ~

หลายเรื่องน่ะครับ  ฮือๆ~ เงินก็ไม่จูงใจ ฮือๆ~ งานมันก็ไม่ใช่ตัวตน หน้ามึน
คงไม่พูดว่างานไม่ดีหรอกครับ   ใครลองมาเ็ป็้นครูจะรู้ว่า เป็นงานที่ เสียสละมากกว่า ชิ

อืม---- เหลือบ เหลือบ เหลือบคงต้องเท้าความว่า  ตัวตนของผมคงไม่ใช่ครูมาแต่แรกหรอกครับ 

ผมชอบวาดการ์ตูนมาแต่เด็ก   ฮี่ๆแต่พ่อน่ะ ไม่ให้  ถึงขนาดว่า เคยขอเงินไปซื้อกรดาษวาดเขียนมา  พ่อยังไม่ยอมให้เลย
  จนมาถึงม.ปลาย ผมไม่ได้อยากเรียนสายวิทย์เลย     แต่พ่อยื่นคำขาดมาว่า  ------ ถ้าแกไม่เรียนสายวิทย์ ก็ลาออกมาขนผักที่บ้าน ก็ยังไงละ ก็เรียนได้นะครับ หัวผมค่อนข้างโอเคอยุ่  มันก้เลยต้องเรียน เพราะพี่น้องอีก สองคนนี่   ผมห้อง1 แต่อีกสองคนนี่ ห้อง บ๊วย ( 15 )  ผมก็ ได้ เรียนก็เรียน   จนมาถึงมหาวิทยาลัย ก็เลือกศิลปศาสตร์ไว้อันดับแรกนะ  นิเทศไรเทือกนี้ แต่ดันติดอันนี้  แล้วถามหน่อย   บ้าน ที่มีพ่อแม่เป็นคนบ้านนอกๆ หน่อยเนี่ย ถ้าลองเขารู้ว่าลูกเอนท์ติดแล้วเนี่ย ( แล้วเอ็นท์ อยุ่คนเดียวด้วย 3 คน ไม่มีใครได้เรียนเลย พานิช หมด )  แ้ลวไม่เอาเนี่ย  ถามหนา่อยสิ ฟ้าจะถล่มลงหัวผมเท่าไหน อ้วก อ้วก อ้วก อ้วก

็้   :31:ก็มาเรียนนะ ศิลปากร ศึกษาศาสตร์ศิลปากร  ก็ดีนะครับ รักที่นี่ รักคณะ ได้เรียนรู้เยอะ  ทำกิจกรรมเยอะ  แต่ตอนนั้นก็ยอมรับว่า โดนกระแสของเวลา ที่ทำให้ตัวเองไม่คิดไปถึงตอนเวลาจบว่า เอ้ย   แก    ..... จบมา แกต้องเป็นครูนะ อยุ่ยัน จบปี 4 เลย    แต่ก็วาดการ์ูุนตลอดเวลา  ไม่เคยทิ้ง
แต่พอมาทำงาน เอ้ย สังคมวิชาการการศึกษาไทยมันโหดร้ายมาก  ถ้าไม่ใช่ครูเอกชน  ก็เริ่มที่  7630 บาทเท่านั้น

แบบ บางวัน ขี่มอเตอรฺ์ไซค์ มียามเดินไปทางปากซอยบ้าน  ก็รับยามมันมา  คุยไปคุยมา  มันได้ 9,000  เราได้ 7,630
เอ้ย มันสะท้อนนะ( อายๆๆๆๆ ) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)
แม้มันจะน้อย  แต่ผมก็้เรียนจรรยาบรรณครูมา เราก็พยายามนะ พยายามในแบบของเรา ซึ่งผู้ใหญ่ก็ไม่ชอบอีกเรากันเอง ติดดิน เฮฮอา  เขาก็จะชอบบอกว่าเราไม่สำรวม อีก   ง่ะ ง่ะ ง่ะ ง่ะ

แม้ทุกคนจะแบบ เอ้ย อาชีพครูน่ะมันดีนะ  ทำบุญ  แต่ บุญก็กินไม่ไดบุญไม่สามารถทำให้ผมมองเ็้ห็นอนาคตได้   ดีว่าตอนนั้นได้เงินร้องเพลงกลางคืนประทังชีวิตไป พอไปบวช   กลับมา ก็ไม่ได้ร้อง เพราะน้องพริ้งที่ร้องด้วยกันเข้าบ้านเอเอฟ  อีกคนไปอังกฤษ ก็เลยไม่มีอีกละ เงินช่วย  7-8 พันแค่นั้น แล้วอีกอย่าง งานเราเอง ก็ไม่ชอบมาแต่แรก   เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า 

จนเรากลับไป วันรับปริญาที่ ม.ศิลปากรนี่แหละ  เอาportfolio   ตัวเองมาดู เอ้ย มีแต่วาดรูป วาดการ์ตุน วาดรูป  +ปนร้องเพลงบ้าง   งานครูไม่มีเลย เอ้ย คงไม่ใช่แล้ว คงไม่ใช่ฉันแล้ว     แล้วพอเราจับปากกา ก็เอ้ย   รู้สึกดี  ไปเถอะ  แม้ใันจะช้า แต่มันน่าจะใช่มากกว่าที่นี่

แต่ผมก็ขอบอกนะครับ ที่บ่นมานี่ ผมก็้รักลูกศิษย์ของผม มากๆ  ทุกคนนะครับ แต่แค่ รู้สึกว่า แัก----ถ้าฉันอยูุ่ที่นี่ ฉันไม่เจริญและไม่มีความสุขแน่ๆ  แค่นั้นเองหละครับ อืมมมมห์ อืมมมมห์ อืมมมมห์

เท่านั้นจริงๆ

ใครที่เป็นครูด้วยใจ ผมขอแสดงความนับถือครับ 

อืม ดูเป็นคนไม่อดทนอย่างไรก้ไม่รุ้ครับ

ผมคงต้องบอกทุกคนที่อ่านว่าผมเสียใจจิงๆ  ผมรุ้สึกว่ามัน ล้มเหลวและผิดพลาดมากทีเดียวเชียวแหละ

แต่ผมคิดว่า ผมพยายามากๆแล้วนะครับ
บวกให้รุ่นพี่ศิลปากร กรี๊ดดดดด

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~

ครูไม่สนใจเป็นโอนิซึกะเหรอครับ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

ครูไม่สนใจเป็นโอนิซึกะเหรอครับ  กรี๊ดดดดด

ถ้าโอนิซึกะ อยู่เมืองไทย

ผมว่ามันอยู่ได้ไม่เกินเดือนหรอกครับ

-----หยอกล้อกับเด็ก-----บุญยงค์ อย่าให้เด็กมันปีนหัวสิครับ (  ปีนหัวไรพี่ ผมแบกหนังสือมา สองมืดเด็กมันเตะตูดผม ผมจะตอบโต้ไรมันได้ละ  ผมก็เตือนมันแล้ว   ว่าชั้นทำไมเนี่ย)

------ขี่รถมา รร. ใส่หูฟังเพลง  mp3   --------  บุญย้งค์ มันเป้นตัวอย่างที่ไม่ดี  ----( อะไรเนี่ย    นอกเวลาสอนก้ไม่ได้อีก)

------- ถ้าเด็กมันด่าเรา เราก็ด่าคืน เฉพาะพวก ห่าๆม---(โอนิซึกะ สุดๆ)----- แต่พวกผู้ใหญ่ ก็จะบอกว่า มันเป้นตัวอย่างที่ไม่ดี    ทั้งๆที่  เด็กมันหยาบกว่าฉันอีก   แต่ฉันไม่หยาบใส่ใครก่อนนะ

-----นั่งกินข้าวกะเด็กนักเรียนที่โรงอาหาร----บุณย๊งค์------ ทำไมทำยังงั้นละ ดูไม่สำรวมเลย

อ๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

-----------ครูราชการ -----มาทำงาน  = มาเซ็นชื่อแล้วก้อไป (บางคนนะ  บางคนก้อดี จนอยากกราบเท้าเลย )    ร้องเรียนไปก็ไล่ออกยาก 
             อัตราจ้าง มาทำงาน=  มาเซ็นแล้วก้อต้องทำ   ดีไม่ดี แถมงานที่ครูประจำไม่มา โดยนให้ทำอีก ทำไหวก้อทำ ไม่ไหว ก้ลาออกไป  ยังไง ก้มีคนว่างงานอีกเยอะ  แถมขู่ด้วยการประเมิน

--นัด ผอ  มาเปิดงาน----บ่ายโมง  ผอ. มาบ่าย 4   แล้วดันมาบอกในที่ประชุม ว่ าเสียเวลาดูสไดล์ งานเลยล่าช้า   ( อ่าวๆๆๆ อะไรเนี่ย)

ง่ายๆครับ ถ้าผมเป้นโอนิซึกะเนี่ย  ผมคงเอาปืืนยิงครูบาอาจารย์ที่นี่ตายวันละหลายคนเชียว   เหอะๆๆ

อีกอย่าง ครูแนะแนว กำลังจะไม่มีแล้วครับ อัตรามันลดๆๆๆ

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
 ตอนเรียนอยู่มัธยม อาจารย์ที่ผมชอบและรู้สึกว่าเป็นคนที่รับฟังและเป็นคนที่ผมปรึกษา
ได้ทุกเรื่อง ก็คือ อาจารย์แนะแนว ครับ เป็นอาจารย์ที่ผมคบเป็นเพื่อนรุ่นพี่เลย
ก็ว่าได้ครับ เป็นรุ่นพี่ที่น่านับถือมากๆและรู้เสมอว่าพวกผมเป็นอย่างไร  ยิ้มน่ารัก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10