หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำถ้าจะออกแบบ font ค่ะ  (อ่าน 7202 ครั้ง)
สวัสดีค่ะ

อยากจะขอคำแนะนำ ถ้าจะออกแบบ font 1 ชุด ทั้งภาษาไทยและอังกฤษ เพื่อแสดงถึง identity ขององค์กร ควรจะเริ่มต้นอย่างไรดีคะ

จะต้องส่งงาน font project ให้อาจารย์ค่ะ แต่ยังเริ่มต้นไม่ถูกทางเลย

ท่านใดพอจะช่วยแนะนำให้ได้ ก็ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ปล. ไม่ได้เรียนด้านการออกแบบมานะคะ ส่วนวิชาที่เรียนเป็นด้านการตลาดค่ะ

หา Identity ขององค์กรก่อนครับ

แล้วก็ http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,6399.0.html

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ตอนนี้อยู่ในระหว่างเก็บข้อมูลจากการสำรวจความคิดเห็นภาพลักษณ์ขององค์กรค่ะ

คงจะนำข้อมูลนั้นมาตีความหา identity ให้องค์กร และหา font ที่มี character ได้ตามนั้น

แต่ยังไม่แน่ใจว่า จากคำถามในแบบสอบถาม และข้อมูลที่จะหามาได้นั้น จะนำมาหา character ของ font ได้หรือไม่

(กะจะเอา font ที่มีๆ อยู่มา adapt อีกทีนึง เพราะถ้าทำเองตั้งแต่ต้น ก็ทำไม่เป็น และคงต้องใช้เวลามากเชียว)

คำถามที่ตั้งไว้ ประมาณว่า ถ้าพูดถึงองค์กรนี้แล้วท่านนึกถึงอะไร, คิดว่าเป็นเพศชายหรือหญิง, มีบุคลิกลักษณะ รูปร่าง อย่างไร, มีนิสัยอย่างไร, ถ้าเปรียบกับคนมีชื่อเสียงจะเปรียบเป็นใคร

ไม่ทราบว่า คำถามพวกนี้ จะช่วยหา identity ของ font พอไหวไหมคะ  งง

งานออกแบบ Typeface บางทีก็อาจจะไม่จำเป็นต้องบ่งบอกได้ชัดเจนขนาดที่ว่า

บริษัทอะไร ทำอะไร ยังไง บลาๆ

บางทีมันเป็นเรื่องของภาพรวม อารมณ์และความรู้สึกมากกว่าครับ   อืมมมมห์

perfectionist

ถ้านึกถึง AIS จะนึกถึงนักธุรกิจ
DTAC นึกถึงผู้ชายใจดี บุคลิกสะอาดๆ
TRUE นึกถึง เอเอฟ

มันมีนะครับ แบบสำรวจแนวๆ นี้

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ถ้าอย่างนั้น ขอถามความคิดเห็นของนักออกแบบ สักนิดนะคะ

ถ้าพูดถึง คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี จุฬาฯ ท่านมีความรู้สึกต่อที่นี่อย่างไรคะ

ขอความคิดเห็นจากสายตาคนภายนอก (หรือจะภายในก้ได้) เป็นไอเดียสักนิดค่ะ ยิ้มน่ารัก

(งานนี้ จะต้องคิดแบบ font สำหรับชื่อคณะฯ ที่ใช้บนเว็บไซต์ค่ะ เป็น project สั้นๆ ส่งก่อนจบเทอมค่ะ)

ทำเป็นแบบสอบถามเถอะครับ

อย่างน้อยก็เอาไปยืนยันอาจารย์ได้

ถ้าอยากได้คำถามปลาเปิดก็ใส่ไปในนั้น

ไม่อย่างนั้นก็จับสาระจากการตอบไม่ได้ เพราะไม่มีกรอบมาให้

ค่ะ ตอนนี้ทำแบบสอบถามเอาไว้แล้ว อยู่ในระหว่างรวบรวมข้อมูลค่ะ

ขอบคุณนะคะ  ปลื้ม
ถ้าอย่างนั้น ขอถามความคิดเห็นของนักออกแบบ สักนิดนะคะ

ถ้าพูดถึง คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี จุฬาฯ ท่านมีความรู้สึกต่อที่นี่อย่างไรคะ

ขอความคิดเห็นจากสายตาคนภายนอก (หรือจะภายในก้ได้) เป็นไอเดียสักนิดค่ะ ยิ้มน่ารัก

(งานนี้ จะต้องคิดแบบ font สำหรับชื่อคณะฯ ที่ใช้บนเว็บไซต์ค่ะ เป็น project สั้นๆ ส่งก่อนจบเทอมค่ะ)

ฮือๆ~ คณะเก่าตู

ฮือๆ~ คณะเก่าตู

คณะที่สาม  น้องดำ

โวย สอง

กำลังจะบอกเลยว่าน่าจะถามพี่บิ๊ก  กร๊าก

อยากให้ภาพลักษณ์ออกมาเป็นยังไง ฟอนต์ช่วยได้นะครับ
ไม่เชื่อดู Orange ในอดีต แ้ล้วก็ Dtac ในปัจจุบันได้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ถ้า จุฬา ผมนึกถึง สาวสวย ใส ทันสมัย เฉี่ยว
ถ้า คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี ผมนึกถึง แว่น ความรอบคอบ ความรอบรู้ มิดชิด

ทำไมพี่โอ๋นึกถึงแว่นละครับ

ตอนผมอยู่ คนใส่แว่นโคตรน้อยเลยนะครับคณะนี้  (อิอิ)

หน้า: [1] 2