หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องตั้งชื่อรูปหน่อยครับ  (อ่าน 14908 ครั้ง)
ตั้งชื่อรูปนำความคิดนี่ยังไงเหรอครับ

ไม่ดีใช่ไหมครับ

คือผมไม่คิดว่ามันไม่ดีนะครับ ขอยกตัวอย่างของพี่ๆป้าๆในบอร์ดละกันนะครับ

อันนี้ของลุงอ๋าครับ แบบนี้เรียกว่านำไหมครับ

ส่งด้วยๆ

ชื่อภาพ : ไดโนเสาร์วิ่งผ่านจิ้งจก

ไดโนเสาร์วิ่งผ่านจิ้งจก นี่ผมชอบเลยนะครับ พออ่านชื่อแล้วดูรูปชอบเลยครับ ตอนแรกก็เห็นแค่แพทเทิร์นเอง

อีกตัวอย่างหนึง ของลุงอ๋าเหมือนกัน (ไอดอลของผมเลยนะ) ชื่อภาพ ผึ้งงาน แบบนี้ไม่นำความคิดใช่ไหมครับ

ชื่อภาพ : ผึ้งงาน

ผมดูๆแล้วก็ เข้าถึงแค่ ผึ้งตายในดอกไม้แค่นั้นเอง แล้วมันตรงข้ามตรงไหนหว่า

ต้องมาอ่านลุงอ๋า อธิบายว่า

ใช่เลยๆ ผึ้งงานนี่ตกน้ำตายในที่ๆมันควรจะได้อาหาร

อธิบายภาพนิดนึงนะครับ ตะกี้ลืม

รูปดอกบัวนี่ ทีแรกเห็นสีคู่ตรงข้าม ม่วง-เหลือง ก็ไม่คิดจะถ่าย เพราะมันตรงไปนิด
ธรรมดาไปหน่อย
พอเดินไปใกล้ๆก็เห็นผึ้ง แต่มันตาย ไม่รู้เพราะอะไร
ทั้งๆที่เป็นที่ๆมันมาหาอาหาร
ทำให้รู้สึกว่า เอ๊ย นี่ไง ตรงข้าม

ถึงจะเข้าใจภาพ

แบบนี้ผมว่าตั้งชื่อนำความคิด (ในแบบที่ผมเข้าใจ) ก็ไม่เสียหายนี่ครับ ดีซะอีกจะได้ให้คนดูรูปเข้าใจว่าคนถ่ายต้องการสื่ออะไร

ถ้าผมเข้าใจไม่ถูกต้องขอโทษด้วยนะครับ จะตีสามแล้ว มึนๆ งงๆ  ฮือๆ~

กาก
ก็บางทีดูรูปแล้วมันไม่สุดไง
เอาชื่อรูปมาจูงความคิดให้มันสุดๆ ไขปัญหาเฉลยไปเลยให้มันสุดใจ

บางก็ดี บางก็ไม่ดี
อันนี้วัดตามแต่มาตราฐาน ของใคร ของมัน

ฟ้าเฉยๆ  ไอ้มืดหมี

แต่ชอบแบบมีชื่อมากกว่าไม่มีชื่อ  ยิ้มน่ารัก

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
แล้วแต่คนนะผมว่า บางทีตั้งแบบอธิบายบางทีตั้งแบบกว้างๆ
ตั้งเอาความหมายลึกๆ เยอะแยะเลยล่ะ
เคยมี อ.ที่สอนผมตั้งชื่อภาพว่า บรื๋อส์ เป็นภาพเ้ด็กฉีดน้ำเล่นกัน
ได้รางวัลด้วย ..

กำลังโหลดข้อมูล .....
บางทีชื่อภาพมันก็ช่วยสื่อให้รู้ว่าคนถ่ายคิดอะไรอยู่ตอนนั้น
รูปบางรูปก็ต้องการคำอธิบาย รูปบางรูปไม่ต้องอธิบายก็ดูรู้เรื่อง
อยู่ที่ความลงตัวของมันมากว่า ผมว่านะ...

บางคนชอบตั้งก่อนถ่าย บางคนชอบตั้งหลังถ่าย ...  อู้ย..

สงสัยจังลุงอ๋าห์ตั้งก่อนถ่าย หรือถ่ายก่อนตั้งครับ อิอิ  อ๊าง~

My handsomeness is toxic to all chics.. :P
ตอนถ่ายส่วนมากจะรู้ก่อนว่าอยากจะสื่ออะไรมากกว่าน่ะครับ
ส่วนชื่อที่ตั้งนี่ บางทีก็มาคิดทีหลัง แต่ตามไอเดียเดิมตอนกดชัตเตอร์

อย่างเช่น รูปไดโนเสาร์นี่ ผมเห็นเป็นเหมือนรอยเท้าย่ำบนพวกเดียวกัน แต่ขนาดต่างกัน
ตอนกดชัตเตอร์เลือกมุมมอง ก็คิดประมาณนี้น่ะครับ
ไอ้ชื่อ ไดโนเสาร์วิ่งผ่านจิ้งจก นี่คิดออกทีหลัง

แต่บางรูปก็ปิ๊งทันทีที่เห็นยังไม่ทันได้กดชัตเตอร์ เช่น เรือแนว เป็นต้น
เห็นปุ๊บฮาปั๊บ ไอ้นี่มันแนว กร๊าก

สรุปว่าคิดก่อนกดชัตเตอร์ครับ ว่าอยากสื่ออะไร
ส่วนชื่อของบางภาพก็มาเกลาทีหลังได้ เพราะมีเวลาคิดเยอะขึ้น

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เอ่อ.... (เหงื่อแตกพลั่ก)

คือ.... (แจ๋ว แจ๋ว)

มันเป็นไดโนเสาร์ยังไงหรือคะ

คือ มองมุมไหนคะถึงจะเห็นไดโนเสาร์ 

แง้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   

นี่ดาราแก่ขนาดมองไม่เห็นแล้วหรือคะ ฮือๆ~

More than in exile...............Dead
More than dead..................Forgotten!!!!!!
ใบใหญ่ รอยเท้าไดโนเสาร์ครับ

ใบเล็ก รอยเท้าจิ้งจก

ถัดจากมิยาบิ ก็ลุงอ๋าแล้วหล่ะ ที่ผมชอบ

กาก
 อู้ย..

ขนลุกเลยแฮะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
มิยาบิ uncen แล้วนะครับ เศร้า

ตอนถ่ายส่วนมากจะรู้ก่อนว่าอยากจะสื่ออะไรมากกว่าน่ะครับ
ส่วนชื่อที่ตั้งนี่ บางทีก็มาคิดทีหลัง แต่ตามไอเดียเดิมตอนกดชัตเตอร์

อย่างเช่น รูปไดโนเสาร์นี่ ผมเห็นเป็นเหมือนรอยเท้าย่ำบนพวกเดียวกัน แต่ขนาดต่างกัน
ตอนกดชัตเตอร์เลือกมุมมอง ก็คิดประมาณนี้น่ะครับ
ไอ้ชื่อ ไดโนเสาร์วิ่งผ่านจิ้งจก นี่คิดออกทีหลัง

แต่บางรูปก็ปิ๊งทันทีที่เห็นยังไม่ทันได้กดชัตเตอร์ เช่น เรือแนว เป็นต้น
เห็นปุ๊บฮาปั๊บ ไอ้นี่มันแนว กร๊าก

สรุปว่าคิดก่อนกดชัตเตอร์ครับ ว่าอยากสื่ออะไร
ส่วนชื่อของบางภาพก็มาเกลาทีหลังได้ เพราะมีเวลาคิดเยอะขึ้น

นี่แหละๆ (แจ๋ว แจ๋ว)
ดูแล้วรู้ว่าต่างจากบางภาพที่แถซะเฉยๆ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลุงอ๋าห์คะ พี่แอนว่าลุงอ๋าห์แถค่ะ  กร๊าก

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
 กรี๊ดดดดด  ลุงอ๋าห์

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
รูปสวยครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
 ฮี่ๆ อย่างงี้เค้าเรียกนานาจิตตัง

หน้า: [1]