หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องค่าลิขสิทธิ์ค่ะ  (อ่าน 7724 ครั้ง)
ตามหัวข้อแหละ..

ตอนนี้กําลังทําพวกภาพกลิตเตอร์ดุ๊กดิ๊กอ่ะค่ะ แล้วทางเว็บบอกว่าสามารถเรียกค่าลิขสิทธิ์ได้

อยากรู้ว่าค่าลิขสิทธิ์ของภาพกลิตเตอร์ดุ๊กดิ๊กเนี่ย เค้าเรียกกันเท่าไหร่คะ อย่างไหนเรียกว่าถูกหรือแพงอ่ะ (ขอเป็นตัวเลขนะคะ)

อืม แล้วถามถึงค่าลิขสิทธิ์ของฟอนต์ด้วยค่ะ ประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณค่า..

ลัคกี้ คุกกี้..เมื่อไหร่จะได้ซื้อล่ะนี่
ลิขสิทธิ์นี่ จริงๆ คงเหมือน ค่าจ้างมั้งนะ อยากได้กี่บาทก็ว่าเอาตามสบายเลย 
แต่ส่วนใหญ่ แค่ลงเครดิตให้ก็อาจถือเป็นค่าลิขสิทธิ์ได้เหมือนกันนะ
ในกรณีที่ไม่ได้หวังผลทางธุรกิจหรือต้องการเผยแผ่ อะไรเทือกนั้น  อันนี้ก็แล้วแต่เราละ
แต่ถ้าทางเว็บที่เราทำให้เขาจะเอาไปทำอะไรในเชิงธุรกิจ เราก็เรียกไปเลย
ตามความยากง่ายของงานที่เราทำ ปกติแบนเนอร์ ก็ 300  500 อะไรประมาณนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ส.ค. 2008, 15:21 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ขุดๆๆ

ได้emailมาฉบับนึง รู้สึกตื่นเต้นๆ
แอบอ้าง
เรียน  คุณ i-Palm

ดิฉันติดต่อมาจากบริษัท จีซอฟต์บิส จำกัดค่ะ ซึ่งบริษัทของเราเป็นบริษัทที่ดำเนินการเกี่ยวกับการผลิตซอฟต์แวร์ ได้พบการออกแบบตัวอักษรของคุณในเวปไซด์ f0nt.com ทางบริษัทฯมีความสนใจในความสามารถในการออกแบบตัวอักษรของคุณมาก จึงอยากจะสอบถามดังนี้ค่ะ
1. บริษัทฯมี font ภาษาไทยอยู่ หากบริษัทฯจะรบกวนให้คุณ i-Palm ผลิต font ภาษาอังกฤษ คุณ i-Palmจะมีค่าดำเนินการอย่างไรบ้างคะ
2. หากบริษัทฯต้องการจะนำตัวอักษรที่คุณ i-Palm ออกแบบไป edit เพื่อเผยแพร่ จะมีค่าลิขสิทธิ์หรือค่าธรรมเนียมอื่นๆหรือไม่
อย่างไรก็ตาม หากคุณ i-Palm จะให้ความกรุณาในการออกแบบ font ให้กับทางบริษัทฯ รบกวนคุณ i-Palm ติดต่อกลับมาทาง e-mail หรือที่เบอร์xxx (หากไม่สะดวกติดต่อกลับทางโทรศัพท์รบกวนคุณ i-Palm แจ้งเบอร์โทรและเวลาที่สะดวกให้ติดต่อกลับไว้ เดี๋ยวดิฉันจะติดต่อกลับไปเองค่ะ) ซึ่งทางบริษัทฯจะนำ font นี้ไปใช้ร่วมกับซอฟแวร์ของบริษัทฯเพื่อดำเนินธุรกิจต่อไป

ขอแสดงความนับถือ

ตื่นเต้นจนตอบไม่ถูกเลย
1. ไม่รู้ว่าคนรับจ้างออกแบบฟอนต์ปกติเขาคิดค่าจ้างกันยังไง
2. ถ้าเขาเอาฟอนต์เราไปแก้ไข มันจะยังเป็นฟอนต์เราอยู่รึป่าว?
3. ปาล์มควรขอข้อมูลอะไรเพิ่มเติมบ้าง กลัวถามไม่ครบประเด็นที่ควรถาม
4. เอาไงดีวะตู........คงไม่เป็นเหมือนกรณีน้องบุ้คนะ  ง่ะ
โอ๊ะกรณีน่าสนใจ รอคำตอบด้วยคน กรี๊ดดดดด

ถ้าเราตีกว้างๆ ว่าเป็นการนำงานออกแบบของเราไปดัดแปลง โดยได้รับอนุญาต
ก็น่าจะยังเป็นของเรา (รึป่าว?)

แต่ถ้าคิดว่าเราขายงานออกแบบของเราแบบขายขาด (อาจจะระบุว่าใช้ในกรณีนี้เท่านั้น)
จะเอาไปปู้ยี่ปู้ยำไรก็เชิญ แต่ต้องไม่นอกเหนือจากวัตถุประสงค์ที่ระบุไว้ตอนแรก

ยังไงกันแน่ครับ?

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
กรี๊ดดดดด เข้ามาชื่นชมยินดีและตื่นเต้นด้วยคน

แต่ตอบคำถามไม่ได้
กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

โอ๊วว ถ้าจบเรื่องปาล์มแล้ว ขอถามเรื่องลิขสิทธิ์พวกงานคาแรคเตอร์การ์ตูนด้วยนะคะ  กรี๊ดดดดด

.......

ถ้าหากมีการจ้างงานวาดคาแรคเตอร์ประจำหน่วยงานแล้ว มีการว่าจ้างเกิดขึ้น

ถามว่าลิขสิทธิ์นี้เป็นของใครคะ ของหนวยงาน หรือของคนวาด

เมื่อเสร็จสิ้นการว่าจ้างแล้ว หน่วยงานสามารถจ้างใครก็ได้ ที่สามารถวาดได้ มาวาดต่อ ก๊อปแบบเดิม แต่เปลี่ยนอิริยาบถ

จะได้หรือไม่ ถือเป็นความผิดหรือเปล่าคะ  ไหว้

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
เหมือนแต่งเพลง แล้วไปขายบริษัทเพลงหรือเปล่า มันกลายเป็นของเค้าไปเลยนิ

กาก
ถ้าเรื่องลิขสิทธิ์ตัวการ์ตูนนี่
พอรู้แต่ของญี่ปุ่นอ่ะ

เช่น ยกตัวอย่างกรณีของโทริยาม่า อากิระ
ผู้ชายดราก้อนบอล และออกแบบตัวคาแรคเตอร์ของเกมดราก้อนเควสท์

เค้าจะให้ นักวาดวาด และตัวการ์ตูนทั้งหมดไม่ว่าจะเอาไปใช้ในเกมหรือทำเป็นของชิลวาเนีย
พวงกุญแจ ปากกาอะไรต่างๆก็จะแบ่งเปอร์เซ็นไปให้นักวาดด้วยเลย

เท่ากับว่า ลิขสิทธิ์เป็นของนักเขียนและบริษัทเกมด้วยทั้งสองอย่าง

แต่ทั้งนั้นมันก็อยู่กับข้อตกลงของ ทั้งสองฝ่ายด้วยน่ะ

ที่นี่ประเทศไทย ... เราต้องเบียดเบียนนักออกแบบให้ถึงขีดสุด  น้องดำ

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ที่นี่ประเทศไทย ... เราต้องเบียดเบียนนักออกแบบให้ถึงขีดสุด  น้องดำ
- เรื่อยๆ จนกว่าจะเบื่อ น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
อีสามก็ได้อีเมลฉบับนี้เหมือนกัน เจ๋ง

เดี๋ยวเรียกมันเข้ามาตอบก่อน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ค่าจ้างทำของหรือค่าจ้างออกแบบน่าจะเป็นอีกกรณีนึง คล้ายๆกับการซื้อลิขสิทธิ์งานแบบเป็นสิทธิ์ขาดกับคนทำงานและผู้ว่าจ้าง

ส่วนไอ้เรื่องสัญญาลิขสิทธิ์ มันก็มีรายละเอียดยิบย่อยอีก

1.) แบ่งตามระยะเวลา คือมีคนขอนำงานที่เรามีอยู่แล้วไปใช้งาน สัญญามันก็จะมีแบบ 1 ปี, 2 ปี, 3 ปี หรือเอาไปใช้ได้ตลอด

2.) การนำผลงานไปใช้ บางสัญญา ถ้าเจ้าของงานตกลงไปแล้ว มันอาจจะมีรายละเอียดว่า ห้ามนำงานชิ้นเดียวกันไปให้เจ้าอื่นใช้หรือห้ามนำเอาไปเผยแพร่ภายในระยะเวลาตามที่กำหนดกันในข้อแรก แต่ในบางกรณีคนที่ซื้อลิขสิทธิ์อาจจะอนุโลมให้นำไปใช้สำหรับงานที่ไม่ได้ใช้เพื่อการค้า

3.) การแชร์รายได้จากยอดจำหน่าย เช่น มีคนของานเราไปใช้ืำทำโปรดัก โดยอาจจะแบ่งเป็น % จากยอดขาย อย่างพวกงานเขียนหนังสือทุกๆเล่ม คนเขียนก็จะมีรายได้ 5-10% (อันนี้ยกตัวอย่าง)

ส่วนไอ้พวกภาพกลิตเตอร์ดุ๊กดิ๊ก โดยมากบ้านเราเขาจะซื้องานแบบขาดไปเลย จะเอาไปใช้อะไรก้เป็นเรื่องของเขา แต่บางประเทศ เจ้าของงานลิขสิทธิ์มันจะแบ่งจากยอดดาวน์โหลด เช่น ค่าดาวน์โหลด 10 บาท อาจจะได้แบ่ง 50 สตางค์-1 บาท ก็คือแบ่งตาม % ที่ตกลงกัน
อีสามก็ได้อีเมลฉบับนี้เหมือนกัน เจ๋ง

เดี๋ยวเรียกมันเข้ามาตอบก่อน

โว้วๆๆๆ น้องสาม กรี๊ดดดดด

มีใครได้emailแบบนี้อีกมั้ยคะ  กรี๊ดดดดด
โอ้ว พี่ปาล์มได้รับด้วยเหรอครับบ กรี๊ดดดดด

สามตอบกลับไปแล้วนะครับ ซึ่งสามเองก็ยินดี อยากจะทำให้เค้าครับ ถ้ามันไม่เหนือบ่ากว่าแรง อ๊าง~

ส่วนเรื่องที่เค้าจะเอาฟอนต์ที่เคยทำไว้ไปเผยแพร่ แล้วถามถึงเรื่องลิขสิทธิ์นี่
สามบอกเค้าไปว่า ขอพิจารณาและปรึกษากับทางเว็บ f0nt.com ก่อนละกันครับ
(ก็คือตอบไม่ถูก ขอคิดก่อน ไว้ก่อนละกัน กร๊าก)
ได้มาเหมือนกันเลยง่ะ  กรี๊ดดดดด

ตอนนี้ก็ให้เบอร์เค้าไปแล้วครับ แต่ฝั่งนั้นยังไม่ได้ติดต่อกลับมา
หน้า: [1] 2